Go Back   Diễn đàn Game Thủ > GAME OFFLINE > Game nhập vai RPG > Kingdom Hearts
Đăng ký FAQ Thành viên Calendar TT Giải Trí Shop Đánh dấu đã đọc

Công cụ hỗ trợ Cách hiển thị
Old 17-11-2008, 05:38 PM   #1
Kumie-san
Game Thủ Tiềm Năng

GT COIN: 688

Địa chỉ: Realm of Darkness
Tổng điểm: 2
- Ðiểm thưởng : 7
- Số lần thưởng điểm : 7
Kumie-san's Inventory

Default Hướng dẫn hoàn chỉnh Kingdom hearts : Chain of memories

I.Introduction
Chain of memories là phiên bản thứ 2 của series game Kingdom Hearts,phiên bản này là sự nối tiếp giữa 2 phiên bản khác chơi trên PS 2 là KH I và KH II.Người chơi sẽ tiếp tục phiêu lưu với cậu bé 14 tuổi Sora đi tiếp cuộc hành trình còn bõ ngõ của mình sau khoảng khắc “cánh cửa đi đến ánh sáng” ở KH I (ai chơi phiên bản đầu tiên chắc sẽ biết ^_^)và tiếp tục đối đầu với kẻ thù mới và thêm một lâu đài mới để khám phá.Cách chơi khá mới lạ và tôi chắc rằng bạn sẽ chưa từng gặp kiểu chơi này như trước kia. Âm thanh cũng rất đa dạng và đặc sắc,bạn có thể nghe rõ được tiếng vũ khí chạm vào nhau,chưa kể đến vũ khí của Riku là Soul Eater khi chém âm thanh
nghe được rất đã tai khiến cho bạn có cảm giác như đang chém chuối không biết chừng ^_^,và nhạc nền ở các thế giới cũng rất đặc sắc đó.Chắc hẳn khi nghe những đoạn nhạc đó bạn sẽ không thể nào không liên tưởng đến những bộ phim hoạt hình của Walt Disney mà bạn đã từng xem.Nhưng theo nhận định của mình thì hình như bản Japanese có phần âm thanh tốt hơn bản English .Cốt truyện sâu sắc và không kém phần biến cố,còn về mặt đồ họa thì xin bảo đảm với các bạn là đẹp nhất trong các game chơi trên hệ máy GBA,hơn xa loạt game Pokémon.Sự tương tác giữa nhân vật điều khiển và môi trường xung quanh cũng rất khá,như lúc bạn đập 1 cái thùng thì trước hết nó sẽ văng đi từng mảnh và cuối cùng…biến mất,và khi chạy nhảy thì tư thế nhân vật rất tự nhiên tuy 1 số lúc thì y như là đeo chì ấy. Chắc chắn bạn sẽ không thể nào bỏ giữa chứng trò chơi hấp dẫn này.Còn chờ gì nữa mà không theo chân Sora khám phá Castle Oblivion nhé.
II.Giới thiệu nhân vật
SORA
Chú nhóc 14 tuổi được chọn làm chủ nhân Keyblade,sau cuộc phiêu lưu tìm bạn bè trong các thế giới ở Walt Disney trong KH I,cậu lại tiếp tục cuộc hành trình còn bỏ dỡ tìm kiếm người bạn thân nhất của mình là Riku.

DONALD
Pháp sư tại lâu đài Disney (Disney Castle)
Donald là người đã cùng với Goofy đi tìm vua Mickey khi ngài biến mất,sau khi đóng cánh cửa dẫn đến ánh sáng,Donald vẫn tiếp tục cuộc hành trình với Sora để đi tìm nhà vua

GOOFY
Chàng lính hoàng gia tại lâu đài Disney.
Cùng với Donald đi tìm vua Mickey,Goofy là người vui vẻ nhất nhóm và điềm tĩnh,cho nên trong game Goofy là người hay cười nhất thậm chí đòn tấn công của anh chàng cũng rất chuối

NAMINÉ
Cô bé sống tại Castle Oblivion,một người bí ẩn và là người khiến cho câu chuyện thêm phần hấp dẫn,và là người gây bất ngờ ở gần cuối trò chơi.
III.Cốt truyện
Sora mơ một giấc mơ,rồi bất chợt cậu tỉnh dậy giữa chừng,bên cạnh cậu là Donald và Goofy vẫn còn đang say ngủ,cậu đứng dậy và đi đến ngã ba,nơi 3 con đường gặp nhau.Ngửa mặt lên trời,cậu nghĩ đến những người bạn thân nhất của mình,chợt có 1 người lạ mặt ở sau lưng cậu.Hắn ta nói:”Phía trước là 1 thứ mà cậu cần,nhưng để có được nó,cậu phải mất đi thứ nào đó thật thân thương”
Sora và nhóm bạn đã vô tình đi vào lâu đài lãng quên (Castle Oblivion),tại đây cậu gặp 1 người lạ mặt nói cậu sẽ tìm thấy thứ bạn cần tìm ở nơi này,và dĩ nhiên Sora tin rằng Riku đang ở đây,và chấp nhận việc khám phá lâu đài này. Để đi lên từng tầng của lâu đài này,Sora phải dùng từng lá bài mà người lạ mặt đã trao cho cậu.Những lá bài được tạo nên nhờ kí ức của Sora ở các thế giới,nên những người ở bên trong những thế giới đó không hề biết đến cậu.Và trong lâu đài lãng quên có tất cả 13 tầng nên có 13 thế giới khác nhau lần luợt là: Traverse Town, Agrabah, Olympus Colisium, Montro,Wonder land, Haloween Town, Hollow Bastion, Atlantica, Never Land,100 Acre Wood,Twilight Town ,Destiny Island và tầng cuối cùng là tầng 13 của lâu đài lãng quên (sao không có khu rừng của chàng Tarzan vậy nhỉ ?).Đúng với tên gọi của nó,khi đi lên 1 tầng của lầu đài lãng quên thì sẽ mất đi 1 phần kí ức của mình nhưng đối với Sora thì cậu lại nhớ ra ^_^.Cậu nhớ đến 1 cô bé mà khi còn nhỏ,cùng với Sora,Riku và Kairi,họ vẫn thường chơi với nhau ở Destiny Island,trong khi cả bọn đang chơi ở ngoài bãi biển thì cô bé lại vẽ, đôi khi cô bé vẽ Sora và Riku và 2 cu cậu đã đánh nhau để giành phần cô bé đó vẽ mình.Vào một đêm có sao băng,cô bé khóc, Sora đã bảo không có gì phải sợ và mang thanh kiếm đồ chơi của mình đi bảo vệ cô nàng >_<,thế là cậu hứa sẽ bảo vệ cô bé khỏi mọi nguy hiểm, cô bé đã trao cho Sora sợi dây chuyền may mắn của mình (trong lúc chơi chắc hẳn bạn sẽ ngạc nhiên vì Riku cũng đã hứa lời hứa thậm chí cả Lucky Charm ...tương tự (!?) ).Càng lên các tầng của lâu đài thì Sora cũng nhớ được tên cô bé đó chính là Naminé và nhận thấy cô bé rất quan trọng đối với mình (thật ra là vì lời hứa ) nên đã đi thật nhanh qua các tầng lầu,thậm chí quên cả người bạn gái Kairi cũng đã đưa cho mình Lucky Charm.Và cậu chàng cũng gặp được người bạn Naminé thuở nhỏ,và Riku.Nhưng bất ngờ đã xảy ra một cách…bất ngờ : Riku mà Sora gặp lúc trong Castle Oblivion thật ra chỉ là đồ giả mạo do Vexen đã tạo ra nhờ những dữ liệu từ Riku thật sự,và Sora thật ra chẳng hứa lời hứa nào với Naminé cả ,tất cả kí ức của Sora về Naminé chỉ là do Naminé tạo ra (hóa ra cô nàng có tài sửa đi kí ức của người khác).Naminé và Sora cũng chưa hề gặp mặt nhau trước khi vào Castle Oblivion.
Sở dĩ Naminé phải làm như vậy là vì Marluxia,1 trong những thành viên của cái bọn mặc đồ đen điều khiển Castle Oblivion bắt cô bé làm như thế để biến Sora thành con rối của hắn (còn mục đích là gì thì …)Dĩ nhiên là Sora không chấp nhận và đi lên tận tầng 13 của lâu đài để cứu Naminé ra khỏi Marluxia.Và chú nhóc đã có 1 đoạn đối thoại rất là hay ở đây
1.Cách điều khiển nhân vật
Điều khiển nhân vật quan trọng lắm đó,và cũng là 1 nguyên nhân khiến cho bạn phải đau tay khi phải đánh mấy con trùm (bấm mỏi tay lun)
*Nút A (nếu chơi giả lập thì mặc định là phím Z) ùng để ra bài,hoặc sử dụng Keyblade để để phá đồ đạc khi ở ngoài World map .
*Nút B (X) : Chức năng là Cancel (bỏ chọn) và dùng để điều khiển cho chú nhóc Sora nhảy nhót.
*Nút R : Dùng để xoay chiều bộ bài của mình sang phải.
*Nút L (A) : Dùng để xoay chiều bộ bài của mình sang trái.
*Nút Start (Enter):Mở menu ở ngoài World map ,hoặc dùng để pause (dân quê hồi đó còn gọi là chụp hình )
*Nút Select (backspace): mở bản đồ,thay đổi bộ bài để sử dụng enemy Cards.
*Nút tổ hợp R+L:dùng để stock bài (mà stock bài để làm gì thì sau này mình sẽ nói)
*Di chuyển bằng các nút qua lại lên xuống (chắc ai cũng biết)
*Nhấn 2 lần phím qua trái hoặc qua phải :Chiêu Dodge Roll (chiêu này dùng để né mấy đòn tấn công,hữu dụng lắm đó )
2.Cách chơi
Sau khi bạn đã thực hành thành thạo các nút điều khiển thì bây giờ phải nói đến cách chơi thôi.
Như bạn biết,mọi thứ trong lâu đài đều tuân theo qui luật từ các lá bài,cho nên đánh nhau cũng bằng lá bài ,khi muốn đi qua căn phòng khác trong World map cũng bằng các lá bài,các loại bài trong game được chia thành các loại :Map card là các loại bài dùng để mở cửa sang phòng khác,World card là lá bài dùng để đi đến 1 thế giới (bạn chỉ có thể sử dụng loại bài này ở trong Caslte Oblivion thui) Còn các lá bài dùng để đánh nhau thì mình tạm gọi nó là Combat card vậy.Map card thì cũng được chia thành 2 loại: map card và Key map card.Map card thì chỉ dùng để mở những cánh cửa thông thường thôi còn Key map card là dùng để mở những cách cửa đặc biệt,có liên quan đến cốt truyện .Các loại Key map card là Key of Beginnings (lá bài đầu tiên mà bạn nhận được khi đến 1 thế giới và dùng để mở cánh cửa đầu tiên kể về cốt truyện ở thế giới đó) Key of Guidance (tương tự như Key of Beginnings nhưng lần này là phần thứ hai của câu chuyện nói đến ở thế giới đó) Key to Truth (phần cuối cùng của câu chuyện, dẫn đến đánh trùm >_<)

Chủ đề được xem nhiều nhất tại box:

Ðánh giá: thành thật xin lỗi T_T....đạo văn của người khác.
Ði?m: -5
Home page của tớ, click nhé
Thành viên Kumie-san đang offline  
Old 17-11-2008, 06:05 PM   #2
Kumie-san
Game Thủ Tiềm Năng

Kumie-san's Inventory

Cuối cùng là Key to Rewards (chìa khóa dẫn đến vinh quang,bạn sẽ tìm được những lá bài cũng như những khả năng đặc biệt của Sora,và là lá bài khó tìm nhất).Những cánh cửa đặc biệt có biểu tượng vương miệng đó.Bạn chỉ cần dùng Keyblade của Sora đập vô thì nó sẽ hiện ra. Ý mà xí quên,chưa nói đến cách mở cửa
Đây là màn hình sẽ xuất hiện sau khi bạn dùng keyblade dập vô cánh cửa (như bạn thấy trong hình thì cánh cửa này chỉ là cánh cửa thường nên không có vương miện ở phía trên cánh cửa).
Cái chữ số 4 trở lên mang ý nghĩa: tất cả các lá bài có lớn hơn 4 có thể mở được cánh cửa này.Sau đó di chuyển cursor đến loại bài nào mà lá bài có số lớn hơn hoặc bằng 4 nhấn A (tức là Z) . Ở đây mình chọn loại card là Tranquil Darkness.
Sau đó thì chọn lá bài nào mình thích đi,nhưng nhớ là phải đúng theo điều kiện đó nha (tức là phải lớn hơn hoặc bằng 4 trong trường hợp này).Card 0 thì được mở bất kì cánh cửa nào.
Nhưng mà căn phòng bạn đến được ngay sau cánh cửa đó sẽ được quyết định bởi loại bài mà bạn chọn.Ví dụ như ban nãy mình chọn lá Tranquil Darkness thì mình sẽ vào được phòng có ít Heartless,hay nếu chọn lá bài Moggle Room thì mình sẽ gặp con Moggle để có thể bán hoặc mua các loại combat card,hoặc là nếu chọn lá bài Boultry Calm thì sẽ có 1 cái rương để lấy mấy lá bài hoặc khả năng.
Tuy nhiên Map card lại còn có nhiều loại nữa,ví dụ như mấy cái tấm card có cái nền màu đỏ,gọi là card R(là red map card ý mà),thì sẽ có ảnh hưởng đối với Heartless ở trong căn phòng đó,như Febble Darkness chẳng hạn,nó sẽ làm giảm giá trị các card của Heartless bình thường xuống đi 2 đơn vị.Còn các card có cái nền màu xanh lá cây,là card G(green map card),sẽ ảnh hưởng đến bạn,nhưng thường là tốt (may quá),ví dụ như loại card Martial Walking sẽ cộng thêm 2 cho giá trị của các Attack card trong bộ bài của bạn.Còn card có cái nền mà xanh dương,còn gọi là card B(blue map card),là loại card dùng để ăn các kho báu ,như map card Boultry Calm khi sử dụng sẽ cho mình 1 cái rương,tương tự nhưng mà khó lấy hơn là 2 map card Guarded Trove,và False Bounty,tuy nhiên cái card quan trọng hơn cả là Moogle Room,dùng để gặp con Moogle mua card,sau này mình sẽ post thêm phần phụ lục cho các bạn dễ theo dõi.
Bạn có thể lấy được các loại map card khi đánh nhau với bọn Heartless. Để mở những cánh cửa có biểu tượng vương miện cũng như mở cửa thường vậy thôi có điều là điều kiện để mở cửa sẽ khó hơn,khiến nhiều phen người chơi phải kiếm mấy con Heartless đánh chơi để lấy card ,có lần mình chơi cả ngày mới có được loại card thích hợp để mở cánh cửa sau cùng.
Các bạn có thể biết được những cánh cửa của 1 căn phòng ở các hướng nào nhờ cái khối hình vuông ở góc màn hình ở bên tay phải đấy,sẽ có các mũi tên chỉ ra các huớng từ cái khối hình vuông đó bạn phải lưu ý màu của các mũi tên bởi vì:
=>Mũi tên có màu đỏ: Đó là hướng cánh cửa mà mình vẫn chưa mở.
=>Mũi tên có màu vàng: Hướng cánh cửa mà mình đã mở rồi.
=>Mũi tên có màu xanhây là hướng của cánh cửa dẫn mình ra khỏi thế giới đó,nếu bạn điều khiển Sora thì sau khi diệt con trùm của một thế giới nào đó thì mình sẽ được đưa đến căn phòng có 1 cái save point, đi theo cánh cửa theo hướng của cái mũi tên đó chỉ thì mình trở lại Castle Oblivion.Sau khi qua cánh cửa này vào trong Caslte Oblivion thì tất cả các cánh cửa mà mình đã mở ở thế giới trước đó đều đóng lại.
Khi ở World map,nếu để ý thì bạn sẽ thấy được những vật mà cây Keyblade của Sora đập vô được thì bạn…cứ đập,hoặc nếu không thì…nhảy lên cũng được.Sẽ có những trường hơp sau đây khi bạn đập (hoặc nhảy lên)vô vật đó:
=> Thứ nhất : Nếu như bạn thấy những viên màu đỏ rơi ra như trong hình minh họa của mình thì đấy là Moggle Point,nhớ ăn đấy nhé ,chúng là tiền của mình trong game để mua những lá bài từ con Moogle,nếu mình nhớ không lầm thì có 1 thành viên bên Gamevn nói con này là…con lợn cầm bóng bay (ặc)
=> Thứ hai : Nếu như thấy rơi ra những viên màu xanh lá cây thì đó chính là Recovery Point,nó sẽ giúp mình tăng HP lên nếu mình ăn nó (tương tự như tăng máu thôi )
=> Thứ ba : Nó sẽ rơi ra 1 lá bài,ngẫu nhiên thôi ,nếu may mắn thì bạn sẽ lụm được bài xịn ,còn không thì đành bán cái lá bài dỏm đó cho Moogle để kiếm tí Moogle Point để sắm bài xịn cũng được )
=> Cuối cùng :Nó sẽ không rơi ra cái gì cả
Bây giờ nói qua phần đánh nhau,một cách chơi đột phá trong dòng game nhập vai trên GBA !Bạn sẽ không cần chạy lanh quanh kiếm đối thủ để lên cấp cho nhanh,cũng như không hề sợ quấy rầy bởi những trận đấu ngẫu nhiên nữa, giống y như Chrono Cross (PS),bạn…cứ cắm đầu nhào vô đối thủ và đấu 1 trận đấu ,chỉ khác 1 tí là khi bắt đầu đánh 1 trận,bạn có thể nhào vô đối thủ và băm chuối hết cả đám,khỏi mắc công phải đánh theo lượt làm chi cho mệt óc.Khi bạn đã đánh 1 con enemy chết,nó sẽ rơi ra những viên nho nhỏ,to to, ăn mấy viên đó vô thì tăng EXP, đến lúc đủ EXP thì bạn sẽ LEVEL UP ! Mỗi lần lên cấp thì sẽ có 3 tùy chọn:
=> Bonus A : HP Boost tăng máu cho Sora,mỗi lần tăng là 15 HP
=> Bonus B : CP Boost tăng chỉ số Card Point cho Sora,mỗi lần là 25 CP,bạn cần nhiều CP để có thể thêm nhiều lá bài vào bộ bài chiến đâu của mình.
=> Bonus C : Sleights,các tuyệt chiêu của Sora có thể học được,và phối hợp các lá bài để thực hiện chiêu đó.
Về luật chơi của các trận đấu cũng dễ dàng nhưng mà thực hiện nó không hề dễ đâu nhá,bạn có thấy những lá bài có những con số ở góc không ? Đó chính là các con số để quyết định bạn thắng hay thua bài của đối phương (giống chơi đánh bài quá nhỉ)Ví dụ như bạn ra card có số 5,còn của đối phương ra là số 4,thì bạn sẽ được đánh đối phương,còn nếu như sự việc là ngược lại (tức là đối phương thắng) thì bạn hãy chạy kiếm chỗ núp đi là vừa.
Số cao nhất ghi trên card là 9,nhỏ nhất là 0.Bạn có thể tăng tổng số lên bằng cách stock bài bằng tổ hợp hai nút R và L,bạn stock được nhiều nhất là 3 lá bài,nếu như stock đủ 3 lá bài rồi mà bạn tiếp tục nhấn R+L thì sẽ ra 1 hơi 3 cái card đó.Tuy nhiên nếu như bạn stock card mà card có qui luật (tức là nếu bạn stock đủ 3 tấm card y như vậy) thì Sora sẽ ra một đòn tấn công hoàn toàn khác.Ví dụ như nếu bạn stock đủ 3 lá friend card Goofy,thì Goofy ra đòn rất chuối là Goofy Tonardo,chứ không phải là chiêu Goofy chạy tông bình thường,còn các chiêu phối hợp Keyblade của Sora (trong game gọi là Sleights),thì bạn cần level up rồi chọn bonus C là được.Những chiêu này đòi hỏi tổng 3 Attack card phải trong vòng 1 số nào đó mới ra đòn được.Ví như chiêu Sliding Dash (Sleight đầu tiên của Sora) thì cần phải có tổng của 3 card từ 10 đến 15 thì mới thực hiện được.
Sau khi đánh đã đời rồi thì mình cũng hết card để xài ,thì mình phải kiếm lại thôi,nếu bạn thấy cái card chính giữa có số 1 (hay, 2 hoặc 3 cũng được,không quan trọng lắm vì nó chỉ biểu thị số lần mình phải làm cho ống bài đó đầy máu thôi )Thì bạn phải đè nút A,cho cái ống máu ở bên trong lá bài đó đầy lên và card sẽ được reloaded và trở lại với bạn,tuy nhiên trong những lúc đánh trùm thì bạn nên reloaded bài thường xuyên.Bởi vì bạn nên biết là card có giá trị là 0 thì có thể break bất kì card nào,kể cả chiêu combo (phối hợp 3 card),nhưng mà bất kì card nào cũng có thể break ngược trở lại card 0 (bạn có thể lợi dụng điểm này với những tên trùm biết stock bài như mình)Bạn reloaded card ngay khi bộ bài mình còn bằng cách nhấn nút L hoặc R để di chuyển card trong bộ bài của mình cho đến khi thấy cái biểu tượng reloaded card như trong hình ấy thì cứ việc đè A.Tuy nhiên không phải lúc nào bạn cũng reloaded được hết các card của mình đâu,nếu bạn sử dụng các chiêu combo thì lá bài đầu tiên sẽ bị mất,lấy lại không được đâu .Bạn chỉ có thể lấy lại sau khi trận đấu kết thúc mà thôi.Với 1 số loại card thì dù không xài đến combo nhưng vẫn mất đi sau khi sử dụng,là các loại item card,prenium card và enemy card

Old 17-11-2008, 06:06 PM   #3
Kumie-san
Game Thủ Tiềm Năng

Kumie-san's Inventory

Combat card gồm nhiều loại card khác nhau chứ không phải chỉ có 1 loại card,các card ấy là.
Là loại card có cái nền màu đỏ, ở giữa là 1 loại Keyblade nào đó,là những lá bài nên khi đánh cây Keyblade của bạn sẽ không hề biến đổi gì cả ,còn độ sát thương sẽ khác nhau tùy theo card Keyblade,ví dụ như cây Diamond Dust sau này tìm được trong Castle Oblivion sẽ có 1 sát thương cao hơn Keyblade bình thường kèm theo Element (thuộc tính) là băng.Là loại bài mà bạn dễ kiếm nhất trong World map.
-¤-¤-¤-¤-¤-¤
2.MAGIC CARD
Loại card có nền màu xanh dương,dùng để Sora thi triển khả năng phép thuật của mình,những lá bài loại này khi bạn stock 3 card cùng 1 loại thì sẽ ra uy lực mạnh nhất.Ví dụ như là card Thunder bình thường,nếu bạn stock đủ hai card + với 1 card bất kì thì sẽ ra Thundara (thunder cấp độ 2,chỉ có khả năng tấn công trong 1 góc màn hình thôi),còn nếu stock đủ 3 lá thì sẽ ra Thundaga,cấp mạnh nhất gây ảnh hưởng cả 1 màn hình trong trận đấu luôn T_T,các loại magic bạn có để tìm được trong game và các cấp độ.
Magic bình thường Magic cấp II Magic cấp III
Cure Cura Curaga
Fire Fira Firaga
Blizzard Blizzara Blizzaga
Thunder Thundara Thundaga
Gravity Gravira Graviga
Aero Aerora Aeroga
Stop Stopra Stopga
Ngoài ra,magic card cũng có 1 loại card khác là Summon card,những tấm card này không dễ có đâu,nhiều khi đánh mấy con trùm hay làm nhiệm vụ phụ trong 100 Acre Wood cũng mệt bỏ xừ đó,và Summon card có uy lực mạnh nhất là Cloud Summon Card,chỉ cần stock đủ 3 card loại này là Cloud sẽ chơi chiêu Omnislash ,nhưng không phải nhảy vô rồi chém lia lịa giống như bạn thấy trong FF 7 đâu nhá.
-¤-¤-¤-¤-¤-¤
3.ITEM CARD
Card có màu nền là màu xanh lá cây và là loại card có chỉ số CP ở các card thuộc loại cao nhưng chẳng để làm gì hết ngoài việc reloaded card cho nhanh hơn bình thường thôi.Card này sau khi sử dụng thì biến mất ,không thể reloaded được.Các loại item card:
Tên card
Potion
Hi-Potion
Mega-Potion
Ether
Mega-Ether
Elixir
Mega-Elixir
-¤-¤-¤-¤-¤-¤
4.FRIEND CARD
Những card có nền màu xanh lá cây (lưu ý là không phải item card đâu nhé)và là loại card duy nhất mà bạn không thể tự trang bị trước cho mình được,nó sẽ xuất hiện ngẫu nhiên trong các trận đấu với giá trị lá bài khác nhau,trừ khi bạn sử dụng map card Meeting ground thì sẽ gặp nhiều hơn và giá trị lá bài cũng lớn hơn đấy ^_^.Tùy theo thế giới mà bạn sẽ có được các lá Friend card khác nhau,như nếu bạn đến Agrabah,bạn sẽ được nhận được friend card của anh chàng Aladin,Friend card luôn theo bạn suốt cuộc hành trình là Goofy và Donald,Goofy sử dụng sức mạnh sát thương vật lý thường,còn Donald thì xài phép thuật.Và tất nhiên khi stock các card loại này thì sẽ có hiệu quả cao hơn thông thường ,nếu là sát thương vật lý thì nhân vật sẽ cho mình điều khiển lâu hơn một chút,còn về phép thuật thì tất nhiên sẽ cao lên theo cái bảng phép thuật của mình.
-¤-¤-¤-¤-¤-¤
5.ENEMY CARD
Là những card có nền màu xám,có chỉ số CP cao nhất trong tất cả các loại Combat card khác.Bạn kiếm được enemy card sau một trận đấu (tức là khi thắng 1 trận đấu nếu như không có map card thì đó là enemy card) Enemy card dùng để sử dụng khả năng của enemy cho mình cái card đó (Ví dụ như sử dụng enemy card Oggie Boggie thì bạn xài được phép thuật Regen)Hay nói dễ hiểu hơn thì cũng giống như Enemy Skill trong FF 7 thôi.Những con trùm sau khi bị bạn tiêu diệt thì sẽ cho bạn 1 Enemy card của con trùm đó,ngoại trừ 1 số trùm bạn phải giao đấu trong Castle Oblivion thì bạn không chỉ đấu 1 lần là xong hết đâu nhé ,bởi vậy khi con trùm nào cho mình cái Enemy card của nó thì coi như mình hết gặp nó nữa rồi.Bạn sử dụng Enemy card bằng cách nhấn select trong trận đấu rồi dùng hai nút R hoặc L di chuyển đến bài mình cần xài sau đó nhấn A để sử dụng,rồi nhấn select để trở lại bộ bài của mình.Tất nhiên là nếu muốn xài ngay trong trận đấu đòi hỏi bạn phải trang bị trước.Một số lá Enemy card không thể reloaded lại được, tuy nhiên 1 số loại như Shadow card có 2 reloaded,nghĩa là có tác dụng trong 2 lần reloaded bộ bài chiến đấu của mình,hoặc Oogie Boogie có số lần sử dụng là 30 thì mình sử dụng hết 30 lá bài là hết tác dụng.
-¤-¤-¤-¤-¤-¤
6.PRENIUM CARD
Là loại card chỉ xài được 1 lần trong trận đấu,chỉ số CP thấp hơn các card bình thường.Như Blizzard Magic card thông thường có giá trị là 5 thì chỉ số CP của nó là 20,thì Prenium card của lá bài này cùng giá trị là 5 luôn, thì chỉ số CP có 15 mà thôi.Bạn có thể biến 1 card bình thường thành Prenium card bằng cách đánh cho nhiều vào và nó sẽ văng ra cái cục chính giữa có chữ P, ăn cục đó thì sau trận đấu xuất hiện cái bánh xe quay,bạn hãy nhắm cẩn thận lá bài mình muốn biến thành Prenium card,rồi nhấn A,hoặc không muốn thành Prenium card thì thôi,nhấn B đi.Muốn dễ có cái cục đó thì bạn sử dụng Map card Prenium Bonus.
-¤-¤-¤-¤-¤-¤
Tuy ngoài mấy loại card trên thì trong khi đấu với mấy con trùm ở các thế giới thì bạn sẽ thấy thêm 1 loại card có hình cái đầu con chuột ở chính giữa,card này không thể stock được nhưng khi ra bài thì không card nào có thể break được,tác dụng của nó là làm cho địa hình chiến đấu của mình thuận lợi hơn để dễ đập con trùm đó.Tuy nhiên không phải ngẫu nhiên mà card này rơi ra cho mình ăn dễ như vậy đâu nhé,bạn phải đánh vào đúng chỗ hoặc đúng lúc thì nó mới chịu ra.
Bạn co thể trang bị cho bộ bài của mình để có được bộ bài chiến đấu của mình được mạnh nhất bằng cách.
=>Đầu tiên,khi ở ngoài World map bạn nhấn Start cho cái bảng Menu xuất hiện:
Bây giờ chúng ta đang nói về cách sắp xếp bộ bài của mình nên các bạn hãy nhấn vào phần Review Deck,còn các phần khác mình sẽ nói sau.
Sau khi nhấn vô cái mục review deck nó sẽ hiện ra cái này.
http://forum.poke-mega.org/attachmen...1&d=1182848678
Như bạn thấy trong hình,cái mục phía bên trái chính là các card trong bộ bài của mình đó,tức là khi chiến đấu mình sẽ dùng các card này để đánh.Thứ tự bạn sử dụng các card trong trận đấu giống y như bạn sắp xếp trong này,cụ thể là (lấy ví dụ như trong hình cho dễ hiểu) lá bài đầu tiên là 0 thì ngay khi vào trận đấu bạn sử dụng card đầu tiên là 0 .Muốn thêm vô các card nữa thì bạn nhấn nút R,sau đó chọn loại card muốn thêm,chọn card có giá trị như mình muốn.Tuy nhiên bạn cũng nên để ý đến chỉ số CP.Mỗi card có chỉ số CP khác nhau,nếu như bạn thêm vào quá nhiều card trong bộ bài của mình,vượt mức chỉ số CP của Sora thì bắt buộc bạn phải bớt đi vài cái card rồi đó T_T.Cũng trong Menu Review deck bạn nhấn L để qua Menu Remove card,sau đó chọn card mình muốn bỏ.Sau khi đã làm hết mọi chuyện thì nhấn B để ra ngoài Menu ban đầu đi để mình nói thêm về các mục ở ngoài này.

Old 17-11-2008, 06:10 PM   #4
Kumie-san
Game Thủ Tiềm Năng

Kumie-san's Inventory

Một số kinh nghiệm chơi
1.Khi bạn thấy những con trùm nào có hình dáng quá khổ,100% con trùm đó không chơi combo.Còn ngược lại,trùm mà có hình dáng “mi-nhon” ,trùm đó chơi combo.
2.Sau này khi bạn tìm được Key of Reward,nên quay về các thế giới trước đó để xài,các lá bài hoặc khả năng mà bạn tìm thấy khi sử dụng Key of Reward này đều được mình post sau đây.
3.Ráng ăn nhiều Moogle point,muốn có nhiều Moogle point mà ngại đánh nhau với Heartless bạn có thể sử dụng map card White Room,hoặc muốn lên level nhanh thì xài map card Teeming Darkness hay Looming Darkness,tại sao bạn cần nhiều Moogle point à,bởi vì bạn sẽ dùng nó để mua các card từ con Moogle.Trung bình mỗi thế giới bạn nên sử dụng 1 cái card Moogle Room và Calm Boutry,như thế bạn sẽ có rất nhiều card và khả năng.
4.Nếu gặp con trùm nào di chuyển nhanh,khi đánh đừng có đứng ỳ ra nhé,di chuyển liên tục để né đòn,và mình chắc chắn rằng con trùm đó sẽ chơi combo.
5.Một khi đi qua 1 thế giới rồi,bạn hoàn toàn có thể quay trở lại thế giới đó,thậm chí Friend card cũng không mất nữa >_<.
6.Sau này ,nếu như bạn không có map card thích hợp để đi tiếp thì hãy trở về thế giới đầu tiên là Traverse Town kiếm map card,bởi vì ở chỗ này đối thủ yếu xìu và ít nên bạn nhanh lấy được card thích hợp lắm.
7.Gặp mấy con trùm đánh thúc mình dữ quá (đơn giản là hay break card của mình ^_^),thì bạn hãy đợi lúc nó đang reloaded card thì hồi máu ngay lúc này,hay tấn công lúc đó cũng hay ,(thật ra chỉ dễ mang danh chuyên gia đánh lén thôi)
8.Khi bạn muốn chơi combo,(nhất là những lúc mấy con trùm đánh thúc mình không cho hồi máu),thì kế hay nhất là để Friend card đầu tiên,sau đó là 2 card dùng để mình xài,mục đích là mình không bị mất bất cứ card nào(Friend card đầu tiên rồi có mất thì chỉ mất lá đó thôi nhưng mà mình đâu có trang bị được loại card đó đâu mà sợ mất chứ ) Chiêu này áp dụng được ở tất cả các thế giới,chỉ trừ Destiny Island thôi.(tại sao thì khi chơi đến đó thì bạn sẽ biết)
9.Nếu như bạn muốn lên level thì hãy sử dụng 2 loại map card là Teeming Darkness và Looming Darkness,khi muốn đánh thì dùng Keyblade đánh con đó ở ngoài World map trước đi,khi vào trận đối thủ sẽ bị “choáng váng”,rất có lợi cho mình,còn nếu như bạn xài map card Lasting Daze thì thử xem chuyện gì sẽ xảy ra với mấy con tiếp theo ?
10.Mẹo đơn giản nhất nếu bạn muốn lên level nhanh mà không tốn Map card đây, đầu tiên bạn sử dụng cái Warp Point trong Castle Oblivion ý,chuyển đến 1 tầng bất kì (ví dụ là tầng 11 hen) sau đó vào thế giới ở tầng đó rồi đánh cho hết Heartless, đánh xong thì chạy trở ra ngoài Castle Oblivion,thực hiện lại từ đầu nhưng bây giờ là 1 tầng khác (tầng 12 chẳng hạn),vào đó tiếp tục đánh sau đó lại chạy trở ra Caslte Oblivion và dịch chuyển về tầng 1 và Heartless xuất hiện lại rồi đó,cứ như thế bạn tăng level mà không tốn 1map card nào.
*Tips : Trong trận đấu nếu muốn escape thì bạn hãy chạy về phía tay trái hay tay phải cũng được,chạy vô góc rồi thì vẫn đè nút cho Sora chạy,nó hiện lên 1 cái thanh kèm chữ escape,ráng đè nút cho cái thanh đó đầy lên là bạn thoát được,nhưng nếu như bạn bị tấn công ngay lúc đó thì phải bắt đầu ngay từ đầu, đang đánh trùm thì escape không được.
V.CÁC THẾ GIỚI TRONG GAMEỞ phần này mình xin được trình bày theo từng thế giới,cốt truyện,các loại card bạn tìm được và cách đánh trùm trong thế giới đó,bạn có thể chọn lộn xộn bất kì thế giới nào mình thích trong game,nhưng mà tốt nhất bạn nên đi theo trình tự của mình hướng dẫn trong này để tiện theo dõi nhá,lưu ý là các loại card tìm được mình chỉ nói về card mình chắc ăn nhận được thôi còn các loại card rơi ra ngẫu nhiên ở World map thì không có ý kiến.Bạn có thể quay về các thế giới trước đó mà mình đã đi qua bằng cách nhấn vô cái cục tròn tròn trong Castle Oblivion,người ta gọi là Warp point.Những trận đấu trong Castle Oblivion thì mình cũng sẽ nói sau nhưng chắc chắn chúng sẽ không dễ xơi đâu đấy.Bạn lựa chọn các thế giới trong Castle Oblivion theo ý thích của mình bằng cách bước lên cánh cửa nó sẽ hiện ra card của các thế giới,bạn dùng hai nút qua phải và qua trái để di chuyẩn đến card thế giới mà bạn định đến,sau khi chọn rồi bắt buộc bạn phải đi theo cho hết thế giới đó sau đó mới được đi tiếp thế giới khác T____T.
-¤-¤-¤-¤-¤-¤
1.TRAVERSE TOWN-Khởi đầu 1 cuộc phiêu lưu
Attack card tìm được :Kingdom Key
Các loại card tìm được : Simba Summon card, Guard Armo Enemy card
Friend card : None
Sử dụng Key of Reward : Lionheart Attack card
World card đầu tiên dẫn chúng ta đến Traverse Town,thế giới đầu tiên trong KH ,Leon,anh chàng thiên hạ đệ nhất cool có vẻ như anh ta không hề biết đến Sora,cho dù anh ta vẫn còn nhớ tên của Sora (ặc,huề vốn quá).Và hình như tâm trí của anh chàng đã bị xáo trộn hay sao ấy.Aerith nói rằng thị trấn này và mọi người đều được tạo ra từ kí ức của Sora.Nhóm bạn đến gặp Cid để nói chuyện,sau đó thì ĐÁNH TRÙM !!!
+++BOSS FIGHT+++
Boss:Guard Armo
Đây là con trùm đầu tiên của bạn,không khó lắm đâu chỉ việc di chuyển liên tục để né nó . Đánh cho từng bộ phận của con đó tơi bời hoa lá hết đi sau đó bạn thắng và được cái card của con trùm đó.Tác dụng của cái card hình con chuột thỉnh thoảng xuất hiện giúp mình biến từng bộ phận của con trùm đó ra từng phần nhỏ,chỉ giúp mình đập nó nát bét nhanh hơn thôi .
+++BOSS FIGHT+++
Boss : Axel (đấu lần I)
Địa điểm : Tầng 1 của Castle Oblivion
Card tìm được : Fire magic card
Con trùm này thật ra chỉ để mình giải sầu cho vui thôi,nếu như bạn mới lần đầu biết chơi thì cũng thừa sức hạ nó trong vòng chưa đầy 5 phút.Hãy cố gắng né mấy đòn combo của hắn,nếu bạn sợ thì cứ đợi hắn ra đòn combo sau đó break bài hắn bằng 1 cái card 0 (cách break card của đối thủ mình đã nói ở trên rồi),rồi dùng attack card đánh hắn liên tục,hoặc có thể xài magic card đầu tiên của bạn là Blizzard (Axel là lửa mà dính nước đá chắc là …đã lắm nhỉ )Bạn không được sử dụng Friend card của Donald bởi vì Donald ngẫu nhiên sẽ ra đòn tấn công bằng phép thuật,phép Blizzard thì không nói chứ nếu mà ra Fire thì Axel tăng máu đấy T_T(xin chia sẻ với bạn 1 kinh nghiệm khá vui về cái bọn mặc đồ đen này,thuộc tính của bọn chúng phụ thuộc vào…màu tóc của bọn chúng !,ví dụ như Axel là lửa thì tóc có màu đỏ.Tuy nhiên chỉ đúng trong Chain of Memories thôi nha, đừng có mà áp dụng trong KH II là dễ tử lắm đó)Với mấy cách trên con trùm này cũng sớm tiêu đời thôi.Nhưng đây là lần đấu đầu tiên nên mới dễ như vậy thôi chứ lần gặp tiếp theo nó không dễ xơi dâu.
2.OLYMPUS COLISEUM-Đấu trường Olympus
Attack card tìm được : Olympia
Các loại card tìm được : Cloud Summon card,Hades Enemy card,Hi-potion item card
Sử dụng Key of Reward : Metal Chocobo attack card (cây Keyblade của thằng Roxas đánh với Sora ở gần cuối KHII đây mà )
Nhóm bạn của chúng ta lại tiếp tục đi khiêu chiến với tại đấu trường.Lão già Hades đọc bảng thông báo rồi nổi điên (lên cơn sốt 40o C đây mà),sau đó mướn anh Cloud của chúng ta đi đánh nhau với nhà vô địch Hercules .Sau đó thì cả đám chơi trò chạy đua (ăn gian quá, Cloud và Hercules lớn rồi mà thích ăn hiếp con nít nhỉ ?)Sau khi chạy được 1 đoạn thì Sora thấy Cloud đang đứng đợi Hercules và bảo cậu nhóc cứ việc đi lãnh cúp vô địch của mình đi,còn Cloud thì ở lại đợi để xử…Hercules (mục tiêu của Cloud là đạp văng Hercules để kiếm lại trí nhớ mà )Sau một hồi giằng co vì Cloud chơi phạm luật,chúng ta đành xài đến vũ lực để bắt anh chàng nghe lời vậy.

Old 17-11-2008, 06:12 PM   #5
Kumie-san
Game Thủ Tiềm Năng

Kumie-san's Inventory

+++BOSS FIGHT+++
Boss : Cloud
Card tìm được: Hi-potion
Đến đây thì độ khó của game tăng lên rồi ^____^,đáng lẽ lúc này các bạn phải chọn đến Agrabah cho vừa sức,nhưng mà theo mình thì trước nhất cứ đi đánh cho hết cái thế giới này đã,bởi vì bạn sẽ có được lá Summon mạnh nhất ngay từ đầu trò chơi,quá lợi phải không ,với lại chúng ta sợ gì mà không thử độ khó của thế giới này nhỉ .
Xí quên,nói nhảm nhìu quá,bây giờ nói đến phần chính vậy.Anh chàng Cloud không dễ đánh đâu nhá,ngoài chuyện anh ta biết xài combo,anh ta còn biết quăng cái card 0 break mình nữa >_<.Bạn hãy để ý mỗi lần anh chàng chơi Cross-Slash thì nhanh chóng dùng chiêu Dodge Roll né đi,nếu không thì lãnh đủ 2 nhát chém (mà sát thương không đùa được đâu nhá).Chiêu đáng sợ nhất của anh chàng là Omnilash,khi ra đòn này thì thế nào bạn cũng bị lãnh ít nhất 1 chém,trừ phi bạn break card của anh chàng.Nói như vậy có vẻ khó nhỉ nhưng thật ra cách đánh anh Cloud cũng đơn giản,miễn là đừng có chúi mũi mà đánh thế nào cũng bị một chém ).Cách đánh là,bạn hãy đợi anh chàng ra đòn xong rồi thì nhào vô chém Cloud trở lại,các magic card như Blizzard hoặc Fire sẽ làm việc tốt đấy (nhưng tất nhiên sẽ không hề hấn gì với Cloud nếu như anh chàng kịp nhảy lên để né ), hoặc có thể dùng Simba Summon card để đánh với Cloud .Nếu như thấy Cloud ra Omnilash thì chuẩn bị 1 cái card 0 để break,và nhớ lựa đúng lúc anh chàng đến gần tầm của mình mới ra card 0 nhé, để tiện thể cho Cloud lãnh nguyên 1 gậy Keyblade đó mà (1 công đôi chuyện).Bạn hồi máu ngay lúc Cloud đang reloaded card cho khỏi sợ bị break card,hoặc tấn công ngay lúc đó cũng được .Cứ việc né đòn sau đó lựa thời cơ để đánh thì Cloud sẽ bị hạ dưới tay Sora nhanh thôi (cho đáng đời,ai bảo ăn hiếp con nít làm chi.)
+++++++++++++++++++++++++++
Trở lại phần câu chuyện vậy.Sau khi đánh bại Cloud thì Cloud sẽ chạy trốn về đích,quả là ăn gian,Sora đuổi theo và lại thấy Cloud tiếp tục bị hạ bởi Hercules (Cloud một thời anh hùng mà bị hạ những 2 lần,nhục quá Cloud ơi )Tiếp tục thì Cloud nói là sẽ kết liễu cả đám rồi lấy lại kí ức (quá hăng!).Thình lình cha nội Hades xuất hiện,và chấm dứt hợp đồng tuyển dụng của mình với đối tác là người-bạn-tóc-nhọn Cloud .Và tham gia tiếp vô hiệp B, còn ra luật lệ này nọ nữa chứ,dịch ra cho vui vậy.
Điều lệ #5 : Không bao giờ quá trễ để tham gia 1 cuộc chơi
Điều lệ #6 : Không có luật lệ nào hết (quả là 1 tên ăn gian >_<)
+++BOSS FIGHT+++
Boss :Hades
Card tìm được:Hades Enemy card
Con trùm này không giỡn được đâu,nó còn mạnh hơn cả Cloud nữa đó.Cũng như lúc đấu với Axel , bạn không được sử dụng Friend card Donald,và cũng không sử dụng Fire Magic card.Tốt nhất là bạn nên sắp xếp lại bộ bài của mình,lá đầu tiên và lá cuối cùng của bộ bài luôn phải là 0 (để tiện break card cho nhanh thôi)Luôn phải có 2 lá Cure thường trực trong bộ bài,có bao nhiêu card Blizzard thì cứ thêm vô hết đi (con trùm này cũng giống y chang Axel >_<)vì con trùm này nhanh lắm nên khi nó ra chiêu Fire Ball mà bạn lại đứng phía trước nó thì thế nào cũng 100% bị dính chưởng của nó,bởi vậy Dodge Roll cũng rất cần thiết,nhớ là đừng có áp sát Hades liên tục.Nếu nó đang reloaded card thì nhào vô đánh được rồi ,sử dụng Blizzard card liên tục đi,bởi vì đòn này không cần áp sát Hades mà cũng mang lại sát thương đáng kể,cho Hades ăn khoảng 10 đòn Blizzard là nó die thôi.Nhớ là phải di chuyển liên tục, đừng có đứng ỳ ra 1 chỗ là dễ dính chưởng của nó lắm,tuy khó nhưng Hades cũng không quăng cho mình cái card 0 đâu,nó chỉ xài combo thui.Ráng đánh nó đi,sau đó thì bạn sẽ nhận được cái Cloud Summon card
3.MONTRO-Trong bụng cá voi
Attack card tìm được : Wishing Star
Các loại card tìm được : Dumbo Summon card,Parasite Cage Enemy card
Sử dụng Key of Reward : Aqua Splash Skill
Geppetto,cha của Pinocchio,vì tìm con nên đã chui vô bụng 1 con cá voi ,(mình nghĩ chắc ai trong chúng ta cũng đã xem qua phim hoạt hình Pinocchio của Walt Disney rồi,nên đã hiểu nguyên nhân 2 cha con cùng chui vô bụng cá rồi chứ)
Khi nhóm bạn Sora đến vô trong thế giới Montro thì gặp được Pinocchio,và chú nhóc người gỗ đã hết hi vọng nhờ Sora cứu họ ra (Đến ngay cả Sora còn không biết mình vô bằng cách nào nữa thì làm sao mà biết cách ra ?!).Sau đó họ cùng Pinocchio đi gặp Geppetto.
Geppetto nói rằng ông ra khơi để tìm kiếm Pinocchio,và một con cá voi đã vô tình nuốt phải ông,nó thật là tồi tệ,bởi vì ông ta đã tìm thấy con trai của mình ,tất nhiên là bây giờ hết biết cách để đi ra rùi.Nhưng đang nói chuyện thì Pinocchio biến đi đâu mất,cả bọn bây giờ lại phải chạy đi kiếm Pinocchio ! (quả là rãnh rỗi)
Khi nhóm bạn đến nơi,Pinocchi nói mình đang tìm kho báu (just kidding!),thật ra chú chàng đang tìm lối ra, đang nói chuyện thì lại đập trùm,mệt thật.Nhưng mà Pinocchio đã bị mắc bẫy rồi,chuẩn bị làm anh hùng cứu người đi.
+++BOSS FIGHT+++
Boss arasite Cage
Card lấy được : Parasite Cage Enemy card
Con này dễ ợt hà,nó chỉ mệt ở cái chỗ là bạn phải nhảy lên mấy cái bục đang di chuyển nếu không muốn bị mất HP,tuy nhiên cái card hình con chuột sẽ giúp đỡ cho bạn phần này.Nhớ nguyên tắc chứ,bạn phải reloaded card trước khi sử dụng lá bài con chuột.Bởi vì nếu như đang đánh mà hết card thì reloaded lại rất mất thời gian,trong khi tác dụng của cái card con chuột có giới hạn thời gian.Cách lấy được lá bài hình con chuột là bạn hãy tấn công lúc nó đang ưỡn cái bụng của nó ra.Liên tục sử dụng tất cả các card của mình để đánh nó. À quên,bạn có trang bị card của Cloud vào bộ bài của mình chưa ?Anh chàng rất là hữu dụng trong trường hợp đánh kiểu này đấy.Nhớ là hồi máu thường xuyên,tuy con này không stock card nhhưng mà nó biết quăng cho mình cái card 0 đó >_<.Bạn cũng phải né mấy đòn tấn công của nó,bởi sát thương đòn đánh của nó không vừa đâu.
++++++
Sau khi Sora đánh bại Parasite cage để cứu Pinocchio,thì Pinocchio sẽ tự thoát ra.Chú bé người gỗ đã ngĩ ra 1 sáng-kiến-vĩ-đại,là dùng đường đi vào của Heartless để thoát ra ngoài bằng lối đó.
++++++
Sau khi bạn vô cánh cửa cuối cùng của thế giới này thì bạn đấu với bọn Heartless.Nếu bạn để ý thì sẽ thấy có 1 thanh dài ở bên góc phải màn hình,bạn phải đánh càng nhanh càng tốt sao cho khi mà bạn tiêu diệt hết Heartless cũng là lúc cái thanh đó đầy lên,nếu không thì bạn phải đấu lại.Nếu như Goofy hỏi bạn thì bạn phải chọn [b]Yes[/], không thì bị đạp ra khỏi căn phòng rồi đi trở lại mất thời gian lắm.Cách dễ nhất để cái thanh đó đầy lên là bạn hãy sử dụng các lá Summon, đặc biệt thích hợp là card của Cloud và Simba,hay của Goofy cũng được (nếu chơi được chiêu Goofy Tonardo thì càng tốt !).Cái thanh đó khi đầy rồi nó sẽ không giảm xuống đâu.Nếu như bạn làm đúng thì sau khi thắng bọn đó bạn sẽ được Dumbo Summon card.Vậy là xong 1 thế giới.

Old 17-11-2008, 09:33 PM   #6
Kumie-san
Game Thủ Tiềm Năng

Kumie-san's Inventory

4.AGRABAH-Vương quốc Ả rập
Attack card tìm được:Three wishes
Card tìm được : Jafar Enemy card,Genie Summon card,Ether item card
Friend card : Aladin
Sử dụng Key of Reward : Donald Blazing skill (chiêu này còn chuối hơn cả Goofy Tonardo nữa)
Lại một thế giới mới,bắt đầu của mọi chuyện luôn là đập bọn Heartless (kẻ thù có mỗi mấy con này,nếu trừ bọn nobody mặc đồ đen )Sora giúp Aladdin trừ bọn Heartless,sau đó thì bọn chúng lại tiếp tục mò tới.Aladdin sử dụng điều ước đầu tiên từ cây đèn thần tìm được từ Hang động thần kì (Cave of Wonder) để nhờ Genie tiêu diệt bọn Heartless.Genie là thần đèn trong đèn thần hay tự giới thiệu mình mỗi khi xuất hiện (ghiền vụ này nhất).Aladdin dự định sẽ trở về cung điện nhưng với bọn Heartless thì…và Goofy cũng đề nghị cả bọn cùng đi với Aladin bởi vì cả bọn cũng đến đó (lại huề vốn).Sỡ dĩ mà Aladdin muốn đến cung điện là vì cây đèn thần,anh chàng không thể trả về hang động thần kì vì bọn Heartless.Genie nói mình đã hạnh phúc trong vòng 2000 năm nay,và vẫn mơ rằng sẽ có 1 chủ nhân ước cho Genie được tự do,Aladdin hứa là sẽ dùng điều ước thứ 3 để ước Genie được tự do (quả là thằng ngu >_<)Và vẫn còn 1 chuyện mà Aladdin muốn thực hiện,khỏi nói chắc ai cũng biết đó là Jasmine-công chúa Ả rập.Thật khó để 1 chàng trai như Aladdin vác mặt gặp Jasmine,thế nên Genie sẽ biến Aladdin thành hoàng tử Ả rập (sướng nhé .Trên đường đến cung điện thì cả bọn gặp Jasmine đang bị bao vây giữa bọn Heartless,Aladin lại tiếp tục ước bọn Heartless biến mất T_T.Sau khi giúp Aladin thì cả bọn phát hiện ra cây đèn thần mất tiêu luôn rồi ,thì là do kế hoạch chủa tên Jafar,hình như là cận vệ của cung điện Ả rập.Kế hoạch của Jafar đã bị “bể”,khi Aladin không sử dụng điều ước cuối cùng của mình.Và lão già muốn cưới cô nàng Jasmine,khi ông ta trở thành chồng của công chúa Ả rập thì không thứ gì ngăn cản hắn làm vua của Ả rập cả. Điều ước đầu tiên của Jafar là mang Jasmine về cho lão.Bây giờ thì Aladin mất hết rồi,cả Jasmine lẫn cây đèn,Sora nói Aladin có thể buồn vào một lúc khác nữa,mất cây đèn rồi thì có thể tự mình cứu Jasmine bằng cách khác,mất một người mà mình quan tâm thì không tệ hại bằng mình không thể mang người đó trở lại với mình.Aladin cảm thấy Sora nói đúng,và không bỏ cuộc,cả bọn lại quay trở về cung điện. Đến nơi thì Sora chuẩn bị tấn công Jafar,tất nhiên là Jafar cũng cáo già còn hơn cả Aladin ,nên thà tự mình đánh còn hơn xài điều ước tiếp theo,thình lình Aladin xuất hiện và chơi đòn tự mình lãnh đạn để Jafar xài điều ước thứ hai.Jafar thấy yếu thế nên bắt Genie biến lão thành một ông thần đèn mạnh nhất,chắc bạn biết mình sắp phải làm gì đấy.
+++BOSS FIGHT+++
Boss : Genie (Jafar)
Card tìm được:Jafar Enemy card
Con trùm này dễ lắm,nhưng mà nếu bạn đánh thẳng vô nó thì nó không hề mất chút máu nào đâu,bạn phải đánh con chim cầm cây đèn thần đang bay ở phía trên ấy.Nhưng cái khó là những cậy cột cứ lên cứ xuống nên muốn đánh con chim cũng khá mệt.Mẹo là bạn hãy luôn đướng ở cây cột chính giữa,như vậy cột nào mà lên cao thì bạn cũng có thể nhảy lên được,còn nếu bạn có card hình con chuột thì đó là 1 chuyện khác.cách lấy cái card con chuột mình quên mất rồi,nhưng mà cũng không sao vì nó chỉ giúp mình đánh trùm nhanh hơn thôi.Bạn cứ đợi đúng lúc để đánh con chim đó hay nhanh hơn là xài card của voi con Dumbo để xả nuớc vô con chim đó cũng được .
++++++
Cuối cùng thì Aladin cũng có lại cây đèn thần,và chỉ còn duy nhất 1 điều ước,Genie tất nhiên rất muốn được tự do,nhưng như người ta vẫn nói,thần đèn không thể ước cho chính mình.”Hãy ước đi,Aladdin. Ước những gì thật sự có trong trái tim,hãy là 1 hoàng tử,cưới cô gái ấy” Genie nói.Khỏi nói chắc ai cũng biết Aladin ước cái gì phải không nè,Al ước cho Genie được tự do để không ai có thể sử dụng Genie nữa (còn mình nghĩ có thể là do chàng Al “lỡ” hứa).Bởi vì nếu sử dụng Genie để có được Jasmine thì Aladdin chẳng tốt hơn Jafar,và anh ta muốn cho Jasmine thấy một Al thật sự,cuối cùng là Aladdin bảo Genie cho Sora 1 cái card Summon (cái này làm mình nhớ tới 1 chuyện cười cũng vì cái vụ Summon Genie ).Như vậy là xong 1 câu chuyện ở 1 thế giới
5.WONDERLAND-Xứ sở thần tiên
Attack card tìm được : Ladyluck
Các loại card tìm được : Trickmaster Enemy card,Card Sodier Enemy card
Sử dụng Key of Reward : Stop Raid Skill
Như trong KH I,nhân vật đầu tiên mà mình gặp trong thế giới này là con thỏ cầm cái đồng hồ.Lại tiếp tục cái điệp khúc “Tui trễ,tui trễ,trễ 1 cuộc hẹn rất quan trọng”(I’m late,I’m late,for a very important date).Con thỏ bảo là bà hoàng hậu sẽ hầm mình cho buổi tối và sẽ bay đầu cho lần tiếp theo (lủng củng quá !).Nghe quả là sợ nhỉ,nhóm bạn Sora tiếp tục đi điều tra về vụ này.
Chạy theo con thỏ,cả bọn đến được chỗ tòa án của bà hoàng hậu.Bà đang phán xét Alice vì tội trạng dám dẫn độ bọn Heartless đến vương quốc này.Alice phản đối vì không có bằng ch ứng,bà hoàng hậu giải thích là mình đã…quên rồi,và tiếp tục kết thêm tội chôm trí nhớ (bà này thích xử tội người khác quá nhẩy ?) Đột ngột Sora xen vô và sau 1 hồi đôi co,Sora tự nhận mình là tên trộm,bởi vì chú nhóc không thể nói khác hơn được nữa ,sau đó thì bà hoàng sai mấy tên lính hình lá bài đánh nhau với Sora.
+++BOSS FIGHT+++
Boss : Card Sodier
Card tìm được :Card Sodier Enemy card
Con này quá dễ rồi nên mình không nói về cách tiêu diệt đâu,lâu lâu chúng ta cũng phải tự mình đi vài bước đã chứ
++++++
Sau khi hạ bọn lá bài,Alice đã chạy trốn,bà hoàng nói là có thể Alice chạy được,nhưng bọn Sora thì không,cả bọn chạy vắt chân lên cổ.
Cuối cùng thì Sora cũng tìm được Alice,cậu ta nói là thật điên chút xíu khi quay trở lại nhưng rốt cuộc cậu cũng an toàn.Tất nhiên là chú nhóc phải thanh minh về vụ chôm trí nhớ của Hoàng hậu trái tim. Đang nói thì con mèo Cheshire xuất hiện,nói 1 câu rất mực “huề vốn”:Hoàng hậu sẽ không quên cậu cho đến khi bà ta còn nhớ (!),có phải bà ta nhớ bởi vì bà ta đã quên,có phải bà ta quên bởi bà ta vẫn nhớ.Sora nói phải làm gì tốt hơn cho bà hoàng hậu,con mèo Cheshire bảo rằng cậu nên làm điều gì đó,nhưng cậu chẳng cần phải làm điều gì cả,nếu như cậu đã quên,xem như chuyện đó không hề xảy ra,cũng như thế,bất cứ chuyện gì không xảy ra thì cậu không thể nhớ.Cố gắng để nhớ thì kí ức sẽ lừa gạt cậu,nói xong thì chạy mất tiêu luôn.
Cả bọn thình lình kéo nhau về một nơi khác,trong lúc Alice đang kiểm tra thì bị bà hoàng hậu phát hiện,vì tội chôm trí nhớ,bà ta phán….,chưa kịp nó gì thì bà ta còn không biết mình ở đâu nữa,hoàng hậu không thể nhớ.Cái gì đó đã chôm kí ức từ bà ta và đang đến,xử trùm cái đã.
+++BOSS FIGHT+++
Boss :Trickmaster (tạm dịch:Trùm lừa đảo ^^)
Card tìm được :Trickmaster Enemy card
Con này đánh mệt lắm đây,bởi vì khi đánh bạn phải nhảy lên mới được,cho nên các lá magic card tạm thời vô dụng cho đến khi bạn sử dụng cái card hình con chuột,sau đó bạn đứng lên cái bàn tạo bởi cái card hình con chuột rồi sử dụng các lá phép thuật,nhớ stock các card đó để nó ra uy lực mạnh nhất nhé.Bạn sử dụng card của Cloud ,Simba hay Dumbo trong trận đấu này rất hay,không biết Cloud chém có tới con trùm này khi ở dưới đất không nhỉ,bởi vì mình chơi thì Cloud ở dưới chém 2 nhát,trúng trùm chỉ 1 nhát (ặc),nếu như bạn có đủ 3 card của Cloud ngay lúc này thì cho Cloud xài Omnilash thì 100 % con trùm đó bị dính đòn,bạn cứ break card con trùm đó đừng cho nó đánh vô cái bàn là cái bàn sẽ ở đó hoài luôn,vậy là xong 1 con trùm.

Old 17-11-2008, 10:38 PM   #7
Kumie-san
Game Thủ Tiềm Năng

Kumie-san's Inventory

6.HALOWEEN TOWN-Thị trấn ma
Attack card tìm được : Pumkindhead
Các loại card tìm được : Oogie Boogie Enemy card
Friend card : Jack
Sử dụng Key of Reward : Gravity Raid Skill
Jack Skellington,vua của sự sợ hãi và những cơn ác mộng, đang gặp 1 vấn đề nho nhỏ ở Haloween Town về bọn Heartless.Số là bọn Heartless đi lanh quanh tại thị trấn ma, làm cho mọi người sợ hãi và Jack chỉ mới vừa đi hỏi Dr.Finkenstein về việc tại sao lũ Heartless lại xuất hiện ở đây.Cả bọn không biết nên làm việc gì thì Jack nói cả lũ nên đến viện nghiên cứu,và thế là kéo nhau cùng đi.
Jack giới thiệu với cả nhóm Dr.Finkenstein (nghe giống như Frankenstein đấy nhỉ),là nhà khoa học nổi tiếng nhất thế giới,Finkenstein khoái liền (of course!),nói mình quá thông minh và e rằng mình đã chế tạo ra 1 thứ vô cùng khủng khiếp. Đó là 1 chai thuốc nước được bào chế từ tinh chất hoa xin-đừng-quên-tôi (nguyên văn là “a potion from Foget-me-nots”,mình nghĩ chắc đây là hoa) giúp phục hồi lại được kí ức thật sự của chúng ta.Nhưng chưa kịp sử dụng thì nó đã bị ai đó chôm mất tiêu luôn rồi,Finkenstein nghĩ chắc là do Sally lấy mất nên nhờ cả bọn đi tìm giúp mình.
Nhóm bạn tìm thấy Sally ở 1 khu nghĩa địa khác, đúng là cô ta đang giữ chai thuốc,nhưng Sally sợ phải trả lại nó,bởi vì tất cả những gì tiến sĩ bào chế đều đã được nếm thử,bọn Heartless xuất hiện hoành hành khắp các khu phố ma.Jack nói như vậy mới thú vị,nhưng Sally hỏi có phải đấy là cách duy nhất hay không,Jack không có ý kiến,đột nhiên con ma bao bố Oogie Boogie xuất hiện giật lấy chai thuốc.Bảo là Jack nên cảm ơn hắn đi bởi vì hắn sẽ giúp Jack sử dụng thật tốt chai thuốc.Tội nghiệp Jack vì không thể giữ đèn cầy cho Oogie Boogie,hắn sẽ trở thôn tính lại thị trấn ma và gieo giắt nỗi kinh hoàng,những cơn ác mộng, khắp nơi.Xong hắn bỏ chạy,nhóm bạn Sora chạy đi giật lấy chai thuốc.
Đuổi kịp được Oogie Boogie rồi thì lời nói đầu tiên luôn là bắt đối thủ trả lại món đồ mình bị chôm .Con ma bao bố nói cuộc rượt đuổi đã làm cho hắn khác nước.Khỏi nói chắc ai cũng biết hắn uống 1 hơi thuốc nước,hắn sẽ làm tỉnh dậy kí ức thực sự của mình.Rồi đột nhiên hắn như đang lên cơn co giật hay sao ấy,bảo nhóm bạn hãy ở xa khỏi hắn,cả bọn đang làm cho hắn sợ.Mình đành xài đến vũ lực để bắt hắn tỉnh lại thôi.
+++BOSS FIGHT+++
Bossogie Boogie
Card tìm đượcogie Boogie Enemy card
Con ma bao bố nó đứng ở phía sau song sắt nên mình không đánh được nó đâu,bạn phải break card ngay lúc nó ra đòn tung xí ngầu,card nó ra lúc đó thường là card 7,sau khi break card nó thì mấy cái song sắt sẽ hạ thấp 1 chút,bạn cứ break card nó thì cái song sắt sẽ hạ xuống hết thì bạn có thể nhảy lên đánh nó được rồi nhưng không lâu đâu nhá.Bởi vì sẽ xuất hiện mấy cục xí ngầu nữa thì nình lại bị đẩy xuống trở lại.Bạn có thể sử dụng card con chuột để giải quyết vấn đề song sắt của mình,cách lấy là bạn cứ đánh vào mấy cục xí ngầu con ma bao bố đó quăng ra.Bạn nên chọn những card có sát thương cao sử dụng đi,nhất là card của Cloud bởi vì chúng tiết kiệm thời gian đánh trùm của bạn nhiều lắm đấy.
+++++
Con ma bao bố chết tiệt,dám uống gần hết chai thuốc nước tuyệt vời của ông ,Dr,Finkenstein nói với cả nhóm.Bây giờ chỉ còn 1 ít còn sót lại.Goofy đề nghị Sora nên hỏi xin uống 1 ít còn lại,Sora trả lời tốt hơn là không nên uống.Jack hỏi chẳng lẽ cậu nhóc muốn tìm kí ức thực sự của mình hay sao ?Nhưng Sora nói ngay là mình đã hứa với Axel sẽ tự mình tìm câu trả lời.Dr.Finkenstein không hiểu tại sao khi ông bào chế cái bình thuốc nước thì Heartless xuất hiện,và tại sao khi Oogie Boogie uống thứ thuốc đó vào thì bỗng nhưng làm chuyện kì cục.Sally nói là chai thuốc đó thất bại rồi.Finkenstein phản đối mình không thể sai,Oogie đã tìm thấy kí ức thật sự của mình.Cả nhóm nói chuyện rồi sau đó chia tay nhau.
+++BOSS FIGHT+++
Boss : Larxene (đấu lần I)
Địa điểm : Tầng 6 của Castle Oblivion
Card tìm được : Thunder magic card
Con trùm này bắt buộc bạn phải đánh,không né được đâu.Larxene là điện cho nên cũng giống như khi đấu với Axel và Hades bạn không được sử dụng card của Donald, lúc này bạn chưa có card Thunder nên không sử dụng card của Donald là đủ rồi.Con này chỉ ra đòn Thundara thôi cho nên bạn còn né được,nhớ di chuyển liên tục đừng có mà dừng lại đấy. Nó vừa biết xài combo vừa biết quăng cái card 0 ra nên cũng..tương đối khó .Cứ xài Attack card đánh với nó,1 mẹo khi diệt trùm là Attach card bạn không nên sử dụng combo,bởi vì nếu bị break card thì tức lắm,ngoài ra còn bị mất lá đầu tiên nữa,nên nhớ là luôn phải có card 0 thường trực trong bộ bài để break bài của nó nếu bạn thấy cần.Card của Cloud thì nên để Cloud xài Omnilash sẽ có xác suất đánh trúng Larxene cao hơn.Chứ nếu để Cloud chém 2 nhát bình thường thì không dễ gì trúng nó đâu.Nhớ hồi máu thường xuyên đấy.Sau khi đập con trùm này xong thì bạn sẽ lấy được thêm nhiều World card nữa, đi đến đây là bạn coi như đã chơi hết gần 1/2 trò chơi này rồi,chúc mừng nhé.
7.100 AREC WOOD-Thế giới của chú gấu nhỏ Pooh
Thế giới này chỉ để bạn chơi mini game nên không có cốt truyện rõ ràng lắm
+Mini game:Giúp Pooh tìm bạn
Nhiệm vụ của chúng ta là phải dắt Pooh đi kiếm những người bạn của nó,bạn nhấn nút R để gọi Pooh,di chuyển nhảy nhót hay sử dụng Keyblade giống y như cũ. Ở góc màn hình là hũ mật ong của Pooh,khi nó cạn đồng nghĩa với việc bạn phải dừng cuộc tìm kiếm với Pooh nhưng không sao,vì có những hũ mật ong rồi .Khi nào bạn chán bạn có thể quay về Castle Oblivion bằng cách chạy về cái cây gỗ ở phía cuối thế giới hoặc ở chỗ bắt đầu cũng được,nó sẽ hỏi bạn rời thế giới không,thì chọn Yes,còn không thì No.Sau đó thì bạn muốn quay trở lại thế giới này lúc nào cũng được.Bây giờ mình giúp Pooh nhé.Lưu ý thứ tự mình nêu ra là thứ tự bạn nói chuyện được với con nào trước con nào sao,vậy nhé:
+Piglet :Quá dễ,ban cứ dẫn Pooh lại chỗ nó đang đi qua lại,sau khi nói chuyện bạn sẽ học được chiêu Confuse.Nhưng lưu ý Piglet không phải con thỏ đâu nhé,con thỏ đó lát nữa mình sẽ nói chuyện với nó sau.
+Owl : Ngay sau khi bạn nói chuyện với Piglet thì hãy dẫn Pooh đến chùm bong bóng nhiều nhất,ngay phía trên chỗ đó có 1 con cú, để cho Pooh nắm chùm bong bóng bay lên và bạn sẽ nói chuyện được với Owl.Sau khi nói chuyện bạn nhận được Spellbinder Attack card.Nhưng sau đó bạn thử dẫn Pooh trở lại cho nó nắm bong bóng bay lên xem có chuyện gì xảy ra.
+Roo :Bạn dẫn Pooh vào cái hố,cái hố có dấu chân dẫn vào ấy,Roo sẽ xuất hiện,sau khi nói chuyện bạn nhận được Elixir item card.
+Eeyore:Bạn hãy dẫn Pooh lên mấy cây cột gần con Roo đang đứng ấy,dẫn cho nó đi hẳn lên luôn.Bạn hãy để ý là gần đó có 1 tổ ong,bạn đứng ngay chỗ tổ ong rồi làm cho Pooh nhảy đến đó,sau đó thì lũ ong sẽ rượt Pooh làm rơi cái đuôi của lừa Eeyore.Sau khi nói chuyện,bạn học được chiêu Bind.
+Tigger:Cũng ngay chỗ mấy cây cột mà bạn dùng để nhảy vào tổ ong ban nãy,sau đó dẫn Pooh đến gần cây cột có con Roo đang đứng ấy.Dẫn nó nhảy lên hẳn cây cột sau đó dẫn nó nhảy tiếp tục quanh 4 cây cột theo chiều từ trái sang phải,nhảy qua đúng 4 cây cột thì Tigger chạy đến,nói chuyện xong thì bạn học được chiêu Idyll Romp.
*Tips :Sau khi nói chuyện với Tigger rồi thì bạn hãy chạy tới chỗ 4 cây cột mà con Tigger đang nhảy xem ai nhảy cùng với nó.
+Rabbit :Muốn nói chuyện với con thỏ này trước hết bạn phải dẫn Pooh lúc mới bắt đầu lên xe kéo ở gần con thỏ đấy,sau đó thì dẫn Pooh đến gần cuối thế giới bạn sẽ thấy 1 đám bắp cải lăn xuống,dùng Keyblade của Sora đánh vào mấy bắp cải đó,sau khi đánh đủ 14 cái thì con thỏ sẽ chạy lại nói chuyện với bạn.Sau khi nói chuyện thì bạn học được chiêu Synchro.
+Sau khi bạn dẫn Pooh về được cuối thế giới thì dù bạn có kiếm đủ bạn cho nó hay không thì bạn cũng nhận được Bambi Summon card.

Old 17-11-2008, 10:41 PM   #8
Kumie-san
Game Thủ Tiềm Năng

Kumie-san's Inventory

+++BOSS FIGHT+++
Boss : Riku (đấu lần I)
Địa điểm : Tầng 7 Castle Oblivion
Card tìm được : Aero magic card
Bạn có ngạc nhiên khi mình phải đánh người bạn thân nhất của mình không nè ^___^,Riku lần đầu dễ đánh thắng nó lắm,nó không combo hay quăng card 0 đâu,nó lại không có thuộc tính gì hết trơn á.Cứ từ từ tẩm quất nó đi,chắc bạn cũng đã tự có chiến thuật cho riêng mình rồi chứ.(bật mí nha,mấy con trùm khi ra đòn đều có qui luật hết)
8.HOLLOW BASTION-Nơi ổ khóa cuối cùng
Attack card tìm được : Divine Rose
Các loại card tìm được : Dragon Maleficent Enemy card
Friend card : The Beast
Sử dụng Key of Reward :Mushu Summon card
The Beast không hiểu sao mình đến để cứu Belle mà cô nàng lại không chịu,còn nói là mình không cần ai đến cứu hết ,cô nàng sẽ không đi về với The Beast,The Beast đang tốn thời gian của mình đấy.The Beast nói cô nàng loạn trí mất rồi,làm sao có thể ở đây với mụ phù thủy già kia chứ.Tới đây thì cô nàng quyết liệt đuổi The Beast dzìa.Nhóm bạn Sora quyết định phải làm điều gì đó cho The Beast.
Cả nhóm chạy đến căn phòng mà Belle đang ở đó,Belle hỏi Maleficent cũng đã bắt cóc cả bọn phải không ? Sora hỏi ngược trở lại Belle cũng đã bị bắt cóc và không hề muốn ở đây phải không.Tất nhiên là bà lão Maleficent không có rãnh mà đi bắt cóc, chỉ buộc Belle phải đến đây thôi.Cô ta không có ai để nói chuyện,cho nên cô nàng phải đọc sách và cô ta nhớ anh ấy nhiều lắm (ai vậy ta ?).Belle không muốn để The Beast mình cảm thấy thế nào. Đang nói thì mụ già phù thủy đến phá đám,cả nhóm chạy đi kiếm chỗ trốn.Maleficent đoán là The Beast đang ở đây phải không,Belle nói mình không cần sự giúp đỡ từ anh ta,và bảo là sẽ không mắc bẫy của bà ta 1 lần nữa đâu,thế là Maleficent bắt luôn Belle.Sau đó cả nhóm chạy đi giúp Belle .
Maleficent bắt Belle phải gọi The Beast ra,cô nàng không chịu để Maleficent làm đau anh chàng,nhưng Maleficent sẽ khiến Belle la hét,thằng ngu đó sẽ chạy đến đây khi nghe tiếng khóc của cô nàng.Chưa kịp làm gì thì nhóc tì Sora xen vô.Maleficent nói tất nhiên là Sora ước được tham gia vô cái vụ la hét này (ai thèm chứ ).The Beast bấy giờ cũng đã xuất hiện.Belle đã bảo anh chàng phải đi khỏi nơi này,và cô nàng cũng không muốn dòm mặt The Beast 1 lần nữa.The Beast hiểu cảm giác của Belle, đổi hình dạng sang 1 con quái vật,không yêu bất cứ ai đã làm cho anh ta càng thêm ích kỉ,sau đó thì anh đã gặp Belle,cô ấy là người duy nhất chấp nhận anh,từng chút một,cô đã sưởi ấm trái tim lạnh lẽo ích kỉ của anh ta.Kí ức của những ngày chúng ta bên nhau là điều tuyệt vời nhất đối với anh ta,anh ta sẽ không làm mất chúng,vì thế xin lỗi,anh ta không thể để Belle ở đây,thậm chí Belle ghét anh bao nhiêu đi nữa.Maleficent không giờ mơ rằng bên trong cơ thể xấu xí lại có th63 che giấu 1 trái tim ấm áp,cái này gọi là thay đổi ké hoạch,bà ta sẽ lấy trái tim của The Beast thay vì của Belle .Nhưng Belle đã đỡ đòn cho The Beast,Maleficent nói kế hoạch đã thành công ngoài dự kiến,có vẻ như câu nói lạnh lẽo của cô nàng có 1 chút cảm giác thật sự của cô ấy.Belle yêu The Beast,Maleficent có thể cảm nhận sự tỏa sáng từ trái tim của cô ấy,sau đó bì mụ già phù thủy biến mất.Nhóm Sora đề nghị giúp The Beast kiếm Maleficent.
Maleficent nói The Beast đã làm tốt sau 1 quãng đường dài.Belle quả là hoàn hảo,sâu thẳm trong trái tim nàng,tình yêu của cô ấy dành cho The Beast,nhưng mà Belle đã đoán ra được kế hoạch của mụ.Bởi giành tình yêu của mình cho anh chàng,cô ấy đã để trái tim của mình ra khỏi tầm kiểm soát của mụ.Sora nói Belle không thể giấu được cảm giác của mình .Cả bọn sau đó giao chiến với con rồng Maleficent vì bất đồng quan điểm
+++ BOSS FIGHT+++
Boss : Maleficent (Dragon)
Card tìm được : Dragon Maleficent Enemy card
Nếu như bạn vẫn chưa điều khiển thuần thục và sắp xếp bộ bài của mình cho thật mạnh nhất thì bạn sẽ rất dễ tiêu tùng với con trùm này,tuy không combo nhưng nó biết xài card 0 mà ngay đúng lúc mình đang hồi máu mới tức chứ,mà con này không hề reloaded card đâu.Bạn phải cẩn thận với chiêu giậm chân của nó,mẹo là cứ thấy nó chuẩn bị giậm chân là bạn hãy nhảy lên,không được sớm quá cũng không được trễ quá,phải nhắm cho đúng mới được.Tuy nhiên card con chuột sẽ giúp mình rất nhiều đấy.Cách lấy là lúc con rồng đó phun lửa thì bạn hãy đánh vào ngọn lửa cho nó biết mất thì card con chuột sẽ xuất hiện thôi.Nên cẩn thận là khi đứng trên mấy cuc đá do cái card hình con chuột tạo ra thì bạn phải né mấy cái đòn húc đầu của con rồng đó,nhưng mà phải né làm sao cho không rơi xuống mấy ngọn lửa ở dưới là được.Bạn dùng card của Cloud ,cho Cloud xài Omnilash sẽ trúng liền 3 nhát chém luôn đó,không thì xài Cross –Slash,nhưng nhớ là phải đúng lúc con rồng đó ra bài thì mình break nó,bởi vì khi break bài nó sẽ để cái đầu xuống như vậy chém sẽ dễ trúng hơn.Sau khi tiêu diệt được Maleficent thì Belle xuất hiện.Cô ta xin lỗi,nhưng mà cô ấy đoán là cô không thể giấu được cảm giác thật sự của mình.The Beast mình mới là người thật sự phải xin lỗi,vì chỉ 1 chút thôi,anh ta đã hiểu lầm tình yêu của Belle.Belle đề nghị cả 2 nên làm lại kí ức đau buồn bằng 1kí ức hạnh phúc hơn ,bắt đầu từ bây giờ.Sau đó cả nhóm Sora cùng nhau rút quân để dành cho 2 người 1 chút riêng tư .
+++BOSS FIGHT+++
Boss : Riku (đấu lần II)
Địa điểm :Tầng 8 Castle Oblivion
Card tìm được:None
Chà ,Riku đã mạnh lên chút đỉnh kể từ lần đầu mình gặp nó rồi đó,bây giờ nó đã biết break card của mình,chơi được Sleight,thậm chí nó còn dai sức hơn nữa ấy chứ,nhhưng mà cứ việc tẩm quất nó như bình thường,nếu thấy Riku chuẩn bị chơi Dark Firaga ,khi đó một là bạn break card nó,hai là xài Dodge roll để né nếu như thằng Riku ở phía sau bạn (nếu không né thì bạn chắc biết sẽ xảy ra chuyện gì rồi ).Riku không thể break các combo của bạn khi bài nó không lớn hơn bài bạn (nói cho dễ hiểu là Riku không ném cho các bạn cái card 0,nhưng mà hình như thỉnh thoảng nó cũng cho mình đó).Bạn nên sử dụng chiêu Omnilash của Cloud vì như vậy sẽ dễ trúng mà còn được sát thương “hơi bị được” nữa chứ.Còn 1 điều là thằng Riku này khi reloaded nó sẽ nhảy tới nhảy lui cho nên đừng có mà phí sứ vơí nó.Dù sao thì con trùm này chỉ thuộc hạn xoàng.Ha ha sau khi thắng Riku thì nó sẽ chạy mất dép luôn đó (thằng này chuyên gia bị mình đánh thua là chạy).Tuy không có card cho mình như mình sẽ học được kĩ năng Warpinnato

Old 17-11-2008, 10:45 PM   #9
Kumie-san
Game Thủ Tiềm Năng

Kumie-san's Inventory

9.ATLANTICA-Xứ sở Đại dương
Attack card tìm được : Crabclaw
Các loại card tìm được : Ursula Enemy card
Friend card : Ariel
Sử dụng Key of Reward :Quake Skill
World card tiếp theo đưa nhóm bạn của chúng ta xuống tận đáy biển (hích,không thay đổi hình dạng như KH I gì hết trớn á ).Nhóm bạn đang nói chuyện về vụ mình thở được dưới nước thì Ariel bơi đến,nói là nếu ai hỏi thì nói là không thấy Ariel bơi qua đây,vì không có thời gian nên không thể giải thích được, bắt cả nhóm phải hứa là đừng nói cho ai biết.Goofy hỏi Ariel đang đeo vật gì lấp lánh đó thì cô nàng chối ngay,lại bắt cả nhóm phải nhớ là không được nói cho bất cứ ai hết.Sora thấy Ariel đang giấu 1 chuyện nào đó, cả nhóm tự hỏi cô ta giấu cái gì.
Nhóm Sora đến cung điện gặp tôm Sebastian.Sebastian đang gặp rắc rối vì có ai đó đã lấy cắp cây trượng ma thuật của nhà vua mất rồi (không phải vua chuột Mickey đâu nhé).Công chúa Ariel cũng biến mất,vua Triton lo lắng đến bệnh luôn.Nguời biết Ariel ở đâu chỉ có thể là chú cá nhỏ Flounder,nhưng bây giờ cá nhóc cũng đã mất tiêu luôn rồi.Cả nhóm bây giờ mới biết mình vừa mới gặp Ariel ban nãy,và cô nàng cũng không vui vẻ lắm khi gặp bọn họ.Cô ta cũng đã mang theo cái gì đó lúc cả bọn thấy cô ta,và tất nhiên nhóm Sora nghĩ đấy là cây trượng và như thế có nghĩa là Ariel đã lấy cắp nó.Thế là cả nhóm đi tìm Ariel giúp cho Sebastina,cận vệ tệ nhất thế giới .
Nhóm bạn tìm thấy Ariel ở một nơi khác.Ariel nói với chính mình, đấy là lỗi của mình, ước rằng mình không bao giờ lấy cây trượng ma thuật của cha,nên biết những thứ này không thể trở về với cách này được.Donald nói cô nàng đúng là có chôm cây trượng thật.Bỗng bà mụ Ursula đến (mình còn nhớ bà ta có một câu nói để đời rất hay ).Không có gì phải lo lắng,ngươi đang làm đúng,bà ta nói với Ariel.Ursula đoán ra là Ariel đã làm chuyện gì đó để cứu anh bạn bé nhỏ của cô ta,Flounder bé nhỏ tội nghiệp đã đi về thế giới của con người, đấy không phải là nơi dành cho những chú cá nhỏ,nếu Ariel không nhanh lên,thì có thể sẽ mất đi một người bạn để cứu.Bên cạnh đó,Ariel không cần phải đưa cây trượng cho bà ta,chỉ cần…cho bà ấy mượn một chút thôi (khôn thế ), cho Ursula mượn cây trượng là Ariel có thể cứu Flounder. Nhưng mà vua Triton cần cây trượng để bảo vệ cho Atlantica,và cô nàng cần thời gian để suy nghĩ.Sau khi Ursula đi khỏi,Sora chạy đến nói phải Ariel là chắc chắn không được tin vào Ursula.Ariel hỏi nhóm bạn đã đứng nghe bao lâu rồi.Donald nói chuyện đứng nghe chẳng là vấn đề gì cả,Sora nói đúng, đừng tin tưởng vào bà phù thủy biển đó,Ursula không tốt bởi vì điều đó đã vẽ đầy lên mặt của bà ta rồi.Sau đó thì Ariel kể tại sao cô nàng lại ăn cắp cây trượng,cô ta không biết cá Flounder đang ở đâu,Ursula là người duy nhất có thể giúp.Sora đề nghị cả nhóm sẽ giúp Ariel,cả nhóm sẽ đi nói chuyện với Ursula,Ariel không nên tự mình đi.
Sora và các bạn đến tận hang ổ của Ursula,thiệt là nhiều khách.Bà ta hỏi Ariel đã đổi ý chưa ?Ariel nói là có thể làm mọi thứ cho Flounder nhưng phải có cái gì đó chứng mình là cô ta có thể tin vào Ursula,Ursula nói cô có thể cứu lấy Flounder nếu như đưa cây trượng cho bà ta,vậy thì phải chứng minh mới được.Tất nhiên bà ta cho cả nhóm thấy Flounder,vậy là Ariel đã có cây trượng thì hãy đưa cho bà ta nếu như còn muốn cá Flouder trở về.Sau đó thì Ariel đưa cho bà ta cây trượng theo như yêu cầu.Bây giờ thì mụ ta có thể nắm quyền cả đại dương. Đúng như đã giao kèo mụ ta thả Flounder ra,và nó đã nhắc cho bà ta nhớ là Ariel luôn muốn thấy một thế giới khác,và bà ta đã biết thế giới nào cần phải gửi Ariel đến đó.Và Sora phải đánh nhau với bà mụ bệnh hoạn này
+++BOSS FIGHT+++
Boss:Ursula
Card tìm được:Ursula Enemy card
Con trùm này nhào vô đánh nó không được đâu,cũng như Oogi Boogie bạn phải đánh cho mấy cái vòi của con trùm này mất đi thì mình mới nhảy lên “gõ” vô cái đầu của nó mới được. Nhưng mà chỉ cần đánh vô cái vòi là nó sẽ cho mình cái card con chuột,nếu mình không lầm thì bạn phải đánh vào cái vòi bên trái nó mới cho. Đôi khi con trùm này cũng break card của mình.Khi nó chuẩn bị nhả bong bóng thì nhớ di chuyển làm sao mà đừng để bị dính vô cái bong bóng đó là được,nếu như bị dính thì bạn đã bị ăn chiêu Confuse của nó,mà đã ăn phải một trái rồi thì rất khó để điều kiển Sora né những trái tiếp theo,sát thương của bong bóng không vừa đâu.Nhớ tích cực di chuyển nếu không thì bạn bị ăn món sấm sét của nó đấy.
+++++
Sau khi tiêu diệt Ursula,Flouder nói Ariel đừng có điên,Ursula đã lừa Flouder.Ariel bảo là nếu như Flouder vẫn an toàn,thì không có chuyện gì cả,bây giờ việc cần làm là đem trả lại cây trượng thì mọi chuyện sẽ ổn thôi.Sora lo lắng không chuyện gì sẽ xảy ra nếu như vua Triton biết được người lấy cắp cây trượng là Ariel.Tôm Sebastina chạy tới ,gọi Ariel.Sora bảo Ariel hãy tự đem cây trượng về,sẽ không có cửa nào dẫn đến rắc rối cả.Ariel cũng có ý kiến giống như Sora,nhưng cô ta thể làm được,Ariel không muốn gặp rắc rối nhưng cô ta không thể nói dối được,cô ấy biết mình đã không có quyết định đúng đắn ngay từ đầu,quả là một lỗi lầm khi đã “lỡ tay” chôm cây trượng,nhưng Ariel đã phạm phải sai lầm đó vì để cứu Flounder,vì thế Ariel tự hào về việc đó.Sau đó thì họ tạm biệt nhau,vậy là mình đã xong 9 tầng lầu rồi nhé.
10.NEVER LAND-Xứ sở “không bao giờ"
Attack card tìm được :Fairy Harp
Các loại card tìm được : Tinker Bell Summon card,Hook Enemy card
Friend card : Peter Pan
Sử dụng Key of Reward : Thunder Raid Skill
Bây giờ thì nhóm bạn của chúng ta lại đến 1 con tàu của hải tặc ,cả nhóm gặp được 1 cô tiên,Sora nói hình như cô ấy muốn giúp cả nhóm,sau đó thì đi theo Tinker Bell
Sora hỏi có phải là do mình hay là do mọi căn phòng khác trên tàu đều giống hệt nhau.Goofy đoán là nãy giờ cả bọn chỉ đi vòng quanh thôi,là nhờ sự giúp đỡ của Tinker Bell.Sau đó thì Peter Pan xuất hiện,Cậu bé bay tưởng nhóm bạn là hải tặc nên mới gặp là muốn đánh rồi,thiệt là thô lỗ nhỉ,nhóm bạn của chúng ta ở đây bởi vì…,thật ra chính họ cũng không biết tại sao ,cuối cùng thì Peter Pan cũng hiểu,cậu bé đoán rằng hải tặc sẽ không thể lạc trên chính con tàu của chúng được,và nhóm bạn Sora mặc đồ thật kì quặc.Donald đoán rằng chính Peter Pan cũng bị mắc bẫy nên mới bị lọt vô con tàu,cậu bé liền phản đối vì không ai có thể bắt được Peter Pan.Cậu bé bay lên con tàu hải tặc này bởi vì bạn của cậu bé,Wendy đã bị bắt cóc và cô bé ấy nhất định ở đâu đó trên tàu,Peter Pan không phải là một người tìm kiếm giỏi cho nên cậu nhóc gửi Tinker Bell đi tìm hộ nhưng…cô nàng lại tìm thấy nhóm bạn Sora !Có lẽ Sora đã đọc được ý nghĩ của Tink,bởi vì Tink kiếm được Sora để nhờ họ tìm giúp.Thế là cả bọn cùng đi.

Old 18-11-2008, 07:51 PM   #10
N.Laura666
adorable chick

GT COIN: 4,265

Tổng điểm: 3
- Ðiểm thưởng : 94
- Số lần thưởng điểm : 48
N.Laura666's Inventory

NGUỒN:Bài viết trong Box HD hoàn chỉnh của Roxas(Rikku).

bạn có thể tiếp tục hoàn thành HD mà khỏi bị trừ điểm.

Thành viên N.Laura666 đang offline  
Old 18-11-2008, 08:05 PM   #11
Kumie-san
Game Thủ Tiềm Năng

Kumie-san's Inventory

Típ típ
Nhóm bạn cuối cùng cũng tìm được Wendy.Nhưng Wendy nói là mình muốn về London,Peter Pan ngạc nhiên nói ở Never land ,Wendy có thể làm trẻ con mãi mãi,mỗi ngày là 1 cuộc phiêu lưu,nếu như Wendy trở về London,cô bé sẽ không còn là trẻ con mãi được,Wendy sẽ lớn lên vã cả hai sẽ không gặp lại nhau được nữa.Wendy biết nhưng cô bé vẫn muốn về nhà.Thế là Peter Pan nổi giận,cậu bé đến để cứu Wendy và cô bé không hề quan tâm nói như cả hai không gặp lại nữa,sau đó bỏ đi.Nhóm bạn cũng bỏ đi,Sora nói Wendy nên ở đây vì sau đó Peter Pan sẽ trở lại.
Cuối cùng thì nhóm bạn cũng đến được nơi cần đến,thì cả bọn bị thuyền trưởng Hook bắt gặp,Hook đoán nhóm Sora là bạn của Peter Pan (hình như ông ta đoán đúng rồi )Hook nổi cơn giận vỉ nhóm bạn không hề chú ý đến lão ta,lão ta vẫn chưa nói xong mà.Như vậy không thể lầm lẫn là tụi Sora là bạn của Peter Pan.Sora nói nếu như Hook nói như thế,thì hắn sẽ không để nhóm bạn đi khỏi con tàu này được,và Wendy đi cùng tụi Sora.Nhưng Hook đã cao tay hơn một bước,bởi vì Wendy bây giờ đang nằm trong tay lão.Lão ta nói nếu như có rắc rối gì thì Wendy sẽ làm mồi cho cá mập.Hook vừa nhắc đến Peter Pan thì rõ ràng cậu bé bay xuất hiện ngay,kịp thời bồng Wendy lên và lão Hook bị mất đà rồi ha ha ha.Sau đó lão nổi khùng và xoay ra đánh bạn.
+++BOSS FIGHT+++
Boss :Hook
Card tìm được :Hook Enemy card
Con trùm này không có phép thuật nào dính nó được đâu,bởi vì khi cast phép vô nó thì nó Guard rồi,cho nên bạn xài các attack card như Spellbinder hay Lionheart,nói chung là các lá bài có kèm theo thuộc tính ,khi đánh thì nó cũng Guard y chang luôn.Mà trùm Hook này break card bạn như chơi ấy,cho nẹn đánh nó cũng khá mệt.Sát thương mỗi lần chém của nó thì không vừa đâu,cho nên khi nó chơi chiêu Combo and Presenthoặc là Rush and Present (bạn có thể biết 1 con trùm nào đó chơi combo ra chiêu gì thì hãy nhìn vào chỗ có mấy là bài được stock ngay dưới ống máu thôi,khi đủ 3 lá bài rồi nó sẽ hiện lên cái tên chiêu mà con trùm ấy sắp ra,cái này với mình thì cũng vậy) ,thì hãy break ngay lúc đó đi là vừa,break bằng 1 cái card 0 trang bị trong bộ bài của mình từ trước.Sử dụng card Cloud để ra Omnilash,dùng các Attack card có giá trị lớn sẽ giúp ít cho bạn đấy,nhớ là phải có Cure Magic card thường trực trong bộ bài của mình nhé.Bạn phải di chuyển liên tục làm sao mà đừng bị ăn vài trái bom hay vài nhát kiếm của nó là được.
++++++
Sau khi tiêu diệt được Hook,Sora cảm ơn Peter Pan bởi vì cả bọn nều nợ chú bé bay này.Peter Pan nghĩ rằng lúc đầu nếu như để Sora làm vụ này thì…nhưng mà Peter Pan không thể đứng yên một chỗ khi mà mọi thứ đều vượt khỏi tầm tay của mình,có vẻ như hai người đã rất ăn ý với nhau,Sora làm rất tốt.Sau đó thì Peter Pan nói chuyện với Wendy về vụ trở về London,Wendy xin lỗi nhưng thật tình cô bé cũng rất muốn quay về nhà.Peter Pan sợ điều đó ,mọi người lớn lên và khi lớn thì hầu hết khi lớn lên thì lúc nào cũng quên, đầu tiên sẽ quên cảm giác khi là trẻ con thì như thế nào,sau đó thì Wendy sẽ quên đi Peter Pan.Wendy nói mình sẽ mãi mãi không bao giờ quên Peter Pan,Tất nhiên đó là điều trước mắt Wendy đang nghĩ,nhưng nếu cố gắn nhớ lại thì kí ức sẽ ra đi,sẽ quên đi,từng chút một.Khi Wendy lớn lên,sẽ có duy nhất một kí ức mà cô bé sẽ không thể quên. Đến đây thì nhóc Sora ngắt lời.Sora nói kí ức nào-cho dù nó quan trọng-sẽ không quay lại với chúng ta khi chúng ta cần,nhưngkhông có nghĩa là chúng đã ra đi ,chỉ là chúng đã ngủ thôi,cho nên khi một điều làm cho kí ức thức dậy,chúng ta có thể nhớ lại được.Kí ức trong tim không hề biến mất ,Sora chắc như thế.Sau đó thì bọn họ tạm biệt nhau,Sora nhận được một món quà từ Peter Pan,tiếp đó thì con Moogle xuất hiện
+++BOSS FIGHT+++
Boss:Vexen (đấu lần I)
Card tìm được:Mega-Ether
Địa điểm:Tầng 10 Castle Oblivion
Con trùm này thuộc tính của nó là băng giá,chắc bạn biết qui luật rồi chứ.Khi đánh với nó thì bắt buộc bạn phải đánh nó từ phía sau (điệu này chắc cũng khó để khỏi bị mắc danh hiệu vua đánh lén rồi )Bởi vì nó cầm cái khiên che hết từ đầu đến chân ở phía trước nó.Sử dụng phép thuật Firaga,nhưng bạn phải nhắm cho thật kĩ lúc nó đến gần mình mới ra đòn nhé,bởi vì nếu nó ở xa thì thế nào bạn cũng bắn hụt,tận dụng thêm thế mạnh từ Thundaga,sau đó thì cho Cloud chơi Omnilash.Khi mà nó chuẩn chơi đoàn Freeze thì nhớ là chạy liên tục đấy,nếu bị dính phải chiêu này là…cười .Nó chỉ xài có 1 Sleight duy nhất là Freeze thôi nên bạn yên tâm ha,nói thật con trùm này còn dễ hơn cả Hook nên nếu bạn đã đánh bại Hook dễ dàng thì con này quá là dễ đối với bạn
11.TWI LIGHT TOWN-Thị trấn hoàng hôn
Từ đây mình sẽ không post các phần như ở các thế giới trước nữa,bởi vì khi đến được đây thì trình độ của bạn cũng khá là điêu luyện lắm rồi,mình chỉ nói về cách diệt trùm thôi,còn các bí mật như là các kho báu nhận được khi sử dụng Key to Reward thì bạn hãy tự mình tìm kiếm nhé.
+++BOSS FIGHT+++
Boss:Vexen (đấu lần cuối)
Card tìm được:Vexen Enemy card
Vẫn như nguyên tắc khi đánh nó lần đầu tiên,cách đánh cũng không thay đổi nhưng bạn hãy cẩn thận đi vì con này break card như chơi ấy,các Sleight nó sử dụng không phải chỉ là 1 như lần trước mà bây giờ là 3:Freeze,Ice Neddle,Ice Burn.Khá là nguy hiểm khi Vexen ra đòn Ice Burn mà ngay tiếp theo đó thì xài ngay chiêu Freeze,bởi vì nếu dínnh vô mấy tảng nước đá do chiêu Ice Burn tạo ra thì Sora sẽ bị “khựng” lại chút xíu mà nó chơi Freeze ngay lúc đó thì có mà…cười,cho nên bạn phải di chuyển liên tục nhưng cũng phải cẩn thận đấy.Chiêu Ice neddle của Vexen né rất dễ, để tiết kiệm card thì bạn cứ để cho mấy cục nước đá ấy rượt mình cho đã đi ,nhớ là đừng để bị dính chưởng nó đây,bị rượt một hồi thì nó sẽ biết mất,không rượt mãi được đâu,hay tốt nhất là quăng cho nó cái card 0 (nhớ reloaded lại để lấy lại ngay đấy nhé)Nếu bây giờ mà bạn đã có card của Mushu (con rồng trong Hoa Mộc Lan đấy mà ) thì cũng xài luôn đi,có 1 điều thú vị khá bất ngờ là khi xài phép thuật thì khỏi phải sợ đánh phía trước hay đánh phía sau gì hết .Xài cả card của Cloud,vì con này khá lì đòn khi bạn đánh nó bằng Attack card nên chủ yếu xài magic card hoặc summon card .Khi bạn đánh nó hết máu rồi thì đừng có mà chủ quan vì nó sẽ tự động bơm máu lên một khúc để đánh bạn nữa đấy cho nên hãy thật cẩn thận đi.Sau khi đánh bại Vexen rồi thì Axel sẽ xuất hiện và…vậy là mình không còn gặp lại Vexen nữa rồi.
+++BOSS FIGHT+++
Boss:Riku (đấu lần kế cuối)
Thuộc tính của boss:None (nếu có thì chắc là dark)
Các Sleight sử dụng: Dark Firaga
Địa điểm:Castle Oblivion tầng thứ 11
Card tìm được:”Mega Potion” item card
Đánh giá:Trung bình
Chơi tới đây chắc hẳn bạn cũng phải “té ngửa” sau khi nghe thằng Riku nói hết ^_^. Mà cho dù nó nói cái gì đi chăng nữa thì bạn cũng phải đánh nó thôi. Nó có một chiêu Sleight gọi là Dark Firaga.Chiêu này cho dù bạn chạy đi đâu để né cũng không được đâu (giống như chiêu Fire ball của Hades vậy) Muốn né chiêu này bạn cần phải sử dụng Dodge Roll khi mà nó vừa “giở chiêu”.Nhưng mà bạn phải nhanh tay mới được,kẻo chậm thì dính nguyên một phát vô mặt cho xây xẩm mặt mày luôn đấy ^_^,bạn bạn cũng đừng nhanh tay quá,kẻo cũng ăn luôn chiêu đó thì nguy T_T.Bạn cũng phải cẩn thận vì mới đầu vô là nó xài enemy card nào đấy để tất cả các số trong card của nó đều được cộng thêm 1,nhưng mà cũng may,nếu tất cả mà thêm một thì nó cũng không breakcard mình bằng 1 cái card 0.Dùng card summon của Cloud,và cho Cloud sử dụng Omnilash rất tuyệt trong trận đấu này.Cẩn thận đừng để nó chém mình 3 phát liên tiếp kẻo bạn lại phải “choáng váng”.Riku nó không có kiêng cử các loại magic hay phải luồn ra sau lưng để đánh như Vexen ,cho nên bạn không phải vất vả như lúc đánh Vexen đâu.Cứ từ từ mà tẩm quất cho nó nhé ^_^

Old 18-11-2008, 08:07 PM   #12
Kumie-san
Game Thủ Tiềm Năng

Kumie-san's Inventory

~~~~~~~~~~~
&+Tiếp chuyển Thời sự (cập nhật thông tin xảy ra trong Castle Oblivion ^_^)+&
Sau khi bạn đánh bại Riku,nó sẽ chạy đi làm rới cái Lucky charm của nó.Sora nhặt được và Lucky charm sẽ biến thành 1 world card mới.
Chuẩn bị lên tầng tiếp theo,Donald sẽ thắc mắc chuyện gì đang xảy ra ở đây.Sora thì cứ muốn đi tiếp và bảo rằng nó chẳng là vấn đề gì cả.Donald cãi lại,nó đúng là một vấn đề ,Sora không nghĩ thử xem nó có kì lạ không khi cả Sora lẫn Riku đầu có một kí ức giống hệt nhau,cả hai đều không thể đúng.Cho nên Sora đã sai,được rồi,thế thì đừng có tin lời mình nói nữa (<=Sora nói đoạn này nhé^_^) Goofy bảo đó không phải là ý muốn nói của Donald,cả Donald và Goofy đều lo lắng.Thế nên hãy nhanh chân lên và đi hỏi Naminé,thì vấn đề sẽ được giải quyết,xem nào,chúng ta không có thời gian để ngồi ở đây,cho nên hãy nhanh chân lên,Sora nói.
Goofy hỏi có chuyện gì đã xảy ra với Sora.Thế có nghĩa là gì vậy.Bởi vì trước khi đến Castle Oblivion,Sora không hề biết Naminé là ai ,thế mà bây giờ,đầu óc của Sora chỉ nghĩ đến Naminé mà thôi,có lẽ Sora nên dừng lại và suy nghĩ cho kĩ.Chà,Sora nói với cả hai Donald và Goofy nên ở lại và làm bất cứ gì mình muốn,hãy làm một bữa ngủ trưa cho đã,Sora không quan tâm.Còn Sora thì đ tìm Naminé.Nói xong thì Sora bỏ đi
*Note:Bạn đã chính thức mất đi 2 friend cardonald và Goofy,cho nên tầng tiếp theo có lẽ là khó đi nhất của game này ^_^
Tiếp theo cảnh trên là cảnh Axel xúi Naminé bỏ trốn,ngoài ra chẳng còn gì khác hơn để nói cả ^_^
TẦNG 12: DESTINY ISLAND-Trở về đảo
Danh sách các đối thủ:Shadow,Dark ball,Creeper Plant,Tornado Step ,Crescendo
Friend card :None
Attack card tìm đượcathkeeper attack card
Các card tìm được: Darkside Enemy card
Sử dụng Key To Reward:phép thuật Holy
--------------------------
Khi đến đây thì Sora thậm chí cũng không nhớ chỗ mình đang đứng là ở đâu nữa ,sau đó cậu gặp nhóm bạn:Selphie,Wakka,Tidus (ối giời,không ngờ mấy nhân vật anh hùng trong FF lại biến thành con nít trong KH >_<)Selphie hỏi Sora muốn chơi cái gì vào ngày hôm nay ? Sora nói rằng rất vui được gặp các bạn,nhưng…Wakka hỏi rằng có đồ ăn trên mặt của mình à Selphie nói rằng chỉ có Wakka là để dính đồ ăn trên mặt mình của mình thôi.Cuối cùng thì Sora cũng nhớ ra,đấy là Selphie,Wakka và Tidus.Wakka hỏi là có thằng nào đập vào đầu của Sora hả Sora thanh minh rằng là do nãy giờ Sora đang nghĩ vẩn vơ.Selphia biết Sora đang nghĩ cái gì rồi,Sora lại đang nghĩ về CÔ ẤY.Tidus mới vỡ lẽ ra,nói rằng Sora hoàn toàn là một cái xác không hồn (zombie,ui,nhớ mấy trò Resident Evil quá :X) khi trong đầu của Sora có cô nàng.Và đó là lí do giải thích tại sao Sora cư xử một cách kì quặc với họ.Selphie cá là muốn cả bọn đi vắng một tí để 2 người riêng tư một chút .Thôi được rồi,cả bọn sẽ biến đi một chút.Cả bọn sẽ im lặng một tí khi đang do thám Sora.Sau đó cả bọn bỏ đi.Sora đi tìm CÔ ẤY đây nè
*Note:Nhận được Key of Beginning
Sau một hồi chạy tới chạy lui tìm kiếm,Sora cũng tìm được.Nhưng đáng tiếc là người tìm được không phải Naminé mà là Riku. Riku hỏi Sora chuyện gì mà vội vậy ?Sora trả lời một cách…ngớ ngẩn:mình biết cậu,cậu chính là Riku ! Àh,Riku cảm ơn Sora vì đã nhớ ra mình là ai Tiê1p tục theo đó là những câu hỏi không kém phần…ngớ ngẩn:Này,cậu có sao không ? Cậu có còn bị hắn điều khiển không ? Riku nghĩ rằng Sora đã loạn trí cả rồi.Cuối cùng Sora cũng hiểu,đây chính là Riku trong kí ức của Sora .Riku nói Sora vẫn còn là con nít ,làm sao mà Sora sẽ chăm sóc CÔ ẤY nếu cư xử như thế này ? Thì ra Riku biết cô ấy ở đâu…Đang nói chuyện thì mặt đất rung chuyển,chắc là có chuyện chẳng may xảy ra rồi ^_^.Riku sẽ đi báo cho những người khác,còn Sora sẽ làm một vở kịch “hoàng tử cứu công chúa” nho nhỏ (he he,coi bộ hấp dẫn à nghen ^_^)
*Note:Nhận được Key of Guidance
+++BOSS FIGHT+++
Boss: Darkside
Thuộc tính của boss:none (nếu có thì chắc là dark)
Cá Sleight sử dụng:None
Card tìm được: Darkside enemy card
Đánh giá:Trung bình
Con trùm này tuy đồ sộ,HP nhiều nhưng yếu xìu hà ^_^.Bạn hạy lựa những lúc nó đặt cái tay xuống dưới đất hay cuối người xuống mà đánh.Cách lấy lá bài hình con chuột là bạn phải đánh chết hết những con Heartless do con trùm đó gọi lên,nhớ là phải đánh cho chết hết đấy.Sử dụng card con chuột thì sẽ hiện ra một cái khúc gỗ,nhảy lên đó và nó sẽ đưa bạn lên gần cái đầu con trùm,và hãy tận dụng khoảng khắc ngắn ngủi ấy để mà “gõ” lên cái đầu của con trùm ấy đi ^_^.Roxas nhận thấy là nếu bạn đánh nó ở vị trí cao thì sát thương sẽ nhiều hơn khi đánh ở phía dưới.Đặc biệt,card của Cloud sử dụng rất tốt trong trận đấu này,tuyệt nhất là hãy sử dụng chiêu Omnislash của Cloud để giải quyết,phép thuật Thunder cũng làm việc tốt.Sau một hồi cố gắng thì bạn cũng hạ được nó thôi.Good luck !
Vừa mới diệt xong con trùm,chưa kịp nghỉ ngơi xơi nước,Sora đã kiếm Naminé rồi (ai ngờ cô nàng đã ở ngay đó rồi)Sora rất vui mừng khi được gặp lại Naminé,và Naminé có thể nói điều tương tự,nhưng Naminé rất muốn được gặp lại Sora nhưng không phải như thế này.Cô ấy đã ở một mình rất lâu,Naminé không thể chịu nỗi nữa,cô ấy đã làm gì đó với trái tim của Sora để mang cậu đến đây.Naminé rất vui khi Sora đã tìm thấy được cô,nhưng tái tim của Sora,cô ấy đã phải_________.Sora nói không có chuyện gì cả,cậu đã hứa là sẽ bảo vệ Naminé,đó là lí do tại sao Sora đến đây.Naminé cảm ơn Sora,và xin Sora tha thứ ,cô nàng không có ý định xuất hiện trong một hình ảnh như thế này.Tự nhiên xuất hiện thêm một con bé Naminé nữa.Con bé đó nói:Tôi không ở trái tim của Sora (nếu không phải thì đừng trách nhé bởi 2 con bé đó giống nhau quá mà ^_^),cũng không ở trong tim của bất kì ai,cũng không hề tồn tại (?!) Sora ngạc nhiên,hỏi trở lại cô bé là vừa nói cái gì vậy,có chuyện gì xảy ra với cô bé rồi…Rồi cậu bé sẽ mất đi Naminé,Sora đã đến đây cho nên sẽ không để mất Naminé một lần nữa.Naminé lại hỏi,Có phải vì mình mà Sora đến đây hay khhông ?Đương nhiên là đúng,bởi vì có thể Sora đã quên rất nhiều chuyện trong lâu đài lãng quên,nhưng đó không phải là quên Naminé.”Nhìn này,bạn đã cho mình cái này,có phải không ?” Bỗng nhưng con Naminé lại nói với Sora là từng tin mình (?!) Sora tự hỏi mình nên làm cái gì,Naminé liền “cố vấn”:”Hãy nghĩ đi Sora,nghĩ xem người nào quan trọng nhất đối với mình,đó là một phần của kí ức của cậu,hãy gọi nó đi ! Cho dù ánh sáng có ở xa chừng nào đi nữa,âm thanh của trái tim sẽ luôn luôn chạm tới được”. Nhưng mà Sora đã biết được người quan trọng nhất với mình là ai rồi,đó là Na___ (đến đây là một đoạn FMV 3D rất tuyệt,bởi vì không có game nào làm được như KH:COM đâu ^_^).
Sau khi đạon FMV kết thúc,Sora nghĩ đến cô bé mà mình vừa nhìn thấy.Sora không thể nhớ ra,nhưng cô bé có cảm giác như rất quen thuộc đối với mình.Mà đang nghĩ thì bất chợt Naminé đã chạy đi đâu chơi rồi,cho nên lại phải đi kiếm cô nàng vậy.
[nhận được Oathkeeper attack card]
~~~~~~~~~~~~~~~
&+Một sự thật đau lòng…+&
Sora tìm thấy Naminé khi trở lại Castle Oblivion,cậu bé nói với Naminé là người quan trọng với Sora không phải là Naminé.Naminé trả lời rằng,cô bé mà Sora quan tâm,người mà lúc nào cũng ở bên Sora,không phải là Naminé,mà là cô ấy.Nhưng Sora thì không biết cô ấy ở đây là ai nữa,thậm chí cái tên cũng không nhớ.Nếu như cô bé ấy đặc biệt với Sora,thì tại sao Sora lại có thể quên được cô ấy.Naminé là bởi vì cô nàng đã vào kí ức của Sora và______thằng Riku xuất hiện ,và đòi giải thích chuyện này.Thật đơn giản,bởi vì kí ức của Sora đã bị sửaSora không phải là người bảo vệ cho Naminé,người đó là Riku.Nhưng Sora và kí ức bị sửa lại của cậu bé luôn luôn nhảy vô phá đám.Xong thì nó lại nhảy xổ vô đánh mình.Tạm thời dừng cuộc nói chuyện ở đây để mà xử lí nó vậy >_<

Old 18-11-2008, 08:08 PM   #13
Kumie-san
Game Thủ Tiềm Năng

Kumie-san's Inventory

+++BOSS FIGHT+++
Boss:Riku (đấu lần cuối)
Thuộc tính của boss:none (nếu có thì chắc là dark)
Cá Sleight sử dụng: Dark Firaga,Dark Aura
Card tìm được:Riku enemy card
Đánh giá:Cực khó
Thằng Riku này chính là con trùm khó nhất game này đó (cho dù bạn chơi Sora story mode hay Riky story mode đều phải gặp nó cả,mà Riku story mode là cái gì thì hãy đi hết trò này và Roxas sẽ nói cho bạn biết ^_^),cho nên trước khi đấu bạn nên chuẩn bị cho thật kĩ lưỡng,nhất là sau khi đâ1u với Riku bạn còn với đánh nhau với một con trùm nữa.Ngoài chiêu Dark Firaga đã biết của nó,Riku còn một chiêu rất mạnh,đó là Dark Aura.Chiêu này chém tổng cộng không biết bao nhiêu nhát (?!),chỉ biết là sát thuơng rất cao,cuối cùng chiêu đó là một nhát Confuse.Nhân tiện nói cho bạn biết luôn,chiêu này không có cách nào để né ,trừ chuyện bạn phải break card nó bằng một cái card 0.Nhưng bạn cũng đừng lo,thật ra thì chiêu này ra khá chậm nên break nó dễ lắm.Chuyện còn lại của bạn là phải né mấy đòn tấn công thông thường của nó thôi,bởi sát thương cực mạnh.Riku rất lì đòn,và rất hay break card mình nên rất khó đối phó.Đây là deck (bộ bài) của Roxas khi đánh nhau với Riku (thắng đàng hoàn nhé ^_^)
*Attack card*
=>13 lá tất cả
Kingdom key:4 cards
Olympia:2 cards
Three wishes:3 cards
Wishing star:1 card
Pumpkinhead:1 card
Lady luck:1 card
*Magic card*
=>16 lá tất cả
Fire:3 cards
Blizzard:3 cards
Thunder:3 cards
Cure:3 card
Cloud (card summon):3 cards
Tinker bell (card summon) 1 card
---------------
Cũng may là không có item card nào cả
Xí quên,cái deck này của mình chỉ tốn có 661 CP thôi.
Còn đây là Status của Sora khi đánh bại Riku của mình:
Level:49
HP:440/440
Max CP:700
Thật ra cái deck của mình chỉ có giá trị minh họa,nếu bạn thích bạn có thể làm giống như vậy cũng được.Nhưng mình xin nhắc lại là trùm Riku này rất khó đối với những bạn nào lần đầu tiên mới chơi.Thậm chí nếu bạn chơi rất nhiều lần trò này rồi,khi quay lại đánh với Riku thì thế nào bạn cũng thua,thua rất tức là khác ^_^.Nói vòng vo nãy giờ rồi,vô lại vấn đề chính thôi.Theo như Roxas để ý thì sau mỗi lần ra chiêu Dark Firaga thì Riku sẽ sử dụng chiêu Dark Aura ngay liền sau đó.Bạn không nên break chiêu Dark Firaga bằng card 0,hãy sử dụng Dodge Roll để né.Bởi vì chỉ sợ nếu bạn có duy nhất một card 0 mà break chiêu này,chiêu kịp reload lại thì đã dính chiêu Dark Aura rồi ^_^.Tuy nhiên,nếu bạn có nhiều hơn 1 card 0.thì xem như trở ngại này tạm thời không có (nhớ là chỉ “tạm thời” thôi đấy) Bạn cũng nên sắp xếp thứ tự của các card 0 lại:như là 1 card để ở đầu,1 card để ở cuối,còn các card còn lại để ở giữa bộ bài,bạn có thể thay đổi thứ tự trên,làm sao mà để mà có thể reload và sử dụng được nhanh nhất,và thuận tay nhất.Cũng nên reload card thật thường xuyên,để tránh trường hợp xài hết card 0 mà thằng Riku lại ra chiêu Dark Aura thì nguy ^_^.Card của Cloud xài cũng rất tốt,nhưng khi xài Omnislash thì sẽ có 2 trường hợp có thể xảy ra (lưu ý đây là trường hợp “bất lợi”)
=>Thứ nhất:bị thằng Riku nó break card
=>Thứ hai:khi ra chiêu này,thằng Riku nó sẽ nhảy né,nhưng hình như nhảy né được 1 phát thôi,còn 2 phát kia thì…
Còn trường hợp có lợi ? Tất nhiên là Riku sẽ dính luôn 3 nhát kiếm của Cloud,mất khoảng hơn nửa ống máu đấy ^_^.
Bạn cũng nên kết hợp vừa đánh vừa xài phép thuật,tận dụng các điểm mạnh của các loại phép thuật mà cho nó xơi (Riku nó không kiêng món nào cả ^_^)
Vậy đó,còn phép thuật Gravity mình không xài thường cho lắm,nên bạn hãy thử nó xem.
Còn một chuyện nữa,nếu như bạn sợ thua Riku thì hãy luyện level đi,ở destiny island,enemies cho EXP nhiều lắm,cho nên cũng không lâu lắm đâu.Còn nếu sợ nữa thì hãy thêm vào bộ bài của bạn vài lác enemies card sau đây:Vexen và Oogies Boogies.Card của Vexen sẽ tự động hồi màu lên 1 nửa ống máu khi bạn chết,còn Oogies Boogies sẽ tự động hồi máu trong trận đấu (cũng như phép Regen trong FF),cho nên bạn khỏi sợ mình bị break card mỗi lần bơm máu (nhưng tác dụng thì chỉ bơm máu lên có khoảng vài lần thôi),bạn có còn nhớ cách sử dụng enemies card không vậy ? Nếu quên thì hãy lật lại trang trước ở đoạn 9ầu đấy thôi ^_^.Roxas đã tham khảo một topic ở gamevn.Nghe họ nói Riku cũng sợ Holy lắm.Nhưng mà muốn xài chiêu này bạn phải có một lượng lớn item card và CP cũng cao lắm,nếu như mà bạn muốn xài nhiều lần.Chiêu Flare (hay Mega Flare ?) cũng vậy luôn.
Còn một chuyện nữa,thằng Riku lúc đầu sẽ sử dụng enemies card cộng thêm giá trị các card của nó 1 lá là 1,lần thứ 2 thì nó sẽ xài mọôt enemies card khiến bạn xài Sleight không được (mà xài Sleight làm cái gì chứ,trước sau cũng bị nó break mà thôi T_T)
*Trên đây là toàn bộ những kinh nghiệm khi Roxas đánh nhau với Riku,bạn hãy gắng đánh nó.Thật ra nếu càng kéo dài thời gian đấu với nó,thì bạn sẽ thấy nó yếu thấy rõ (hẳn rồi,xài card mạnh ở lúc đầu hết rồi mà) và nó cũng reload card thường xuyên hơn.Thôi thì,chúc bạn may mắn khi đấu với nó vậy.Mà nè,nếu thua hoài thì đừng có nản đó nhé ^_^.

Old 18-11-2008, 08:10 PM   #14
Kumie-san
Game Thủ Tiềm Năng

Kumie-san's Inventory

Cho dù bị đánh thua như Riku cũng không chịu khuất phục,và nó đã cho Sora ăn một quyền,làm cho Sora nằm ngửa luôn,và bảo có vẻ người thắng chính là nó,chứ không phải Sora (ăn gian kinh khủng luôn ).Cứ tưởng ăn thêm một quyền nữa thì Sora sẽ mãi mãi hưởng dương là chuyện tất nhiên,nhưng thật may mà có Naminé.Chưa kịp làm cái gì thì bỗng như Riku nằm một chỗ,Larxene xuất hiện.Và nói sự thật là Riku không hề ở đây,Riku mà Sora gặp từ lúc ở trong Castle Oblivion chi3 là một con rối do Vexen tạo ra,một món đồ chơi không hơn không kém.Cái vật đồ chơi ấy luôn nói Sora là đồ dỏm,nhưng thực chất nó dòm từ đầu đến chân .Đến bây giờ thì Sora mới nhận ra,đó chính là một Riku giả mạo.Giả mạo từ mọi thứ,nó chỉ được hoàn thiện gần đây,nhưng không hề có quá khứ,làm sao để nó nhớ bất kì thứ gì ?Đó là do kí ức của Naminé tạo ra,không phải thực.Đằng sau khuôn mặt dễ thương,Naminé đã làm nhiều việc thật kinh khủng .Sora thật ngốc (đúng là ngốc thật >_<),khi không tin Naminé làm chuyện đó.Làm xáo trộn kí ức của người khác chính là biệtt tài của Naminé,cô bé đã bước vào trái tim của người khác và sửa chữa kí ức.Nếu như Naminé muốn,cô bé thậm chí có thể vẽ nên một kí ức mới với những sự việc không hề có.Như vậy là tất cả kí ức của Sora,đều là những lời nói dối,những sự tưởng tượng do Naminé tạo ra.Có lẽ như kế hoạch của bọn chúng đề gần như thành công,bọn chúng đã gần như có được Sora,nếu như không có “thằng khốn Axel” phá đám.Khi Naminé định cứu Sora thì bị ăn một “cái tát” từ Larxene.Sora định ngăn cản.Larxene nói thậm chí Sora còn không biết Naminé là ai nữa.Sora nói có lẽ không,nhưng Sora vẫn giữ lời hứa,Sora hứa với Naminé sẽ giữ cho cô bé an toàn,có lẽ kí ức của Sora là giả mạo,nhưng chúng vẫn là của Sora,và Sora sẽ biến chúng trở thành sự thật.Larxene ngạc nhiên,bởi vì không có bất kì lời hứa nào,không bao giờ có,chẳng lẽ Sora đang muốn trở thành anh hùng cứu mĩ nhân ?Bây giờ chờ đợi quá lâu rồi,Larxene chuẩn bị xuống tay.Và
Donald và Goofy bảo vệ Sora.Họ đã trở lại vì lo lắng cho Sora,và không để cho Sora hưởng lợi một mình .Cho nên mình phải nhào vô đánh với Larxene,để cho cô ả biết thế nào là sức mạnh của 3 người
+++BOSS FIGHT+++
Boss:Larxene (đấu lần cuối)
Thuộc tính của boss:Thunder
Cá Sleight sử dụng:Lighting Bolt,Teleport Rush
Card tìm được:Larxene enemy card
Đánh giá: khó
Chà,đây chính là lần cuối gặp Larxene rồi ^_^.Trước khi đánh nhau với Larxene mình có một khoảng thời gian điều khiển được,cho nên hãy tận dụng lúc đó trở ra ngoài Destiny Island để luyện level hoặc để remove tạm thời các card có thuộc tính Thunder như Thunder,Spellbinder.Trận này nhờ bạn có trở lại 2 friend card là Donald và Goofy nên nó sẽ không khó như khi đánh với Riku đâu.Chiêu Lighting Bolt của larxene né cũng không dễ,lúc cô nàng chuẩn bị ra chiêu đó thì bạn hãy cố mà chạy về góc màn hình,như vậy chiêu đó sẽ không ảnh hưởng gì đến bạn đâu,nhưng nếu mà lỡ tay sơ xuất để nó “hút” được thì break hết được luôn rồi đó nhé ^_^.Chiêu Teleport Rush ra rất nhanh và gần như là ra đòn liên tục nên chẳng có kẽ hở nào để mình break cả T_T.Larxene có một thế mạnh là ra chiêu rất nhanh,di chuyển rất nhanh và các card sử dụng thường có giá trị lớn (còn các card nhỏ thì dùng là Sleight cả rồi ^_^).Vì Larxene hay bay nhảy nên dùng phép thuật blizzard là hay nhất .Khi dùng chiêu Omnislash của Cloud có thể mang lại cho bạn một kết quả mang số 0,bởi vì Larxene di chuyển cực nhanh nên né chiêu này cực dễ dàng T_T.Nhưng đừng lo,tuy như vậy nhưng khả năng chịu dòn của Larxene kém hơn của Riku nên đánh nó không có lâu lắm đâu.Miễn là bạn có chữ “Nhẫn” (của anh mèo đen Litikali đó ) thì con trùm này dễ lắm.Bí quyết khi đánh với Larxene là bạn phải di chuyển liên tục,chỉ nên dừng lại khi reload card thôi.Cứ từ từ mà xử lí nó nhé,và bạn sẽ còn lại 2 con trùm nữa (nếu không kể trùm cuối) để diệt đấy.
Sau khi bị Sora và nhóm bạn đánh bại (tất nhiên rồi ^_^),Larxene sẽ biến mất.Goofy cuối cùng cũng được biết mặt Naminé.Naminé biết Goofy và Donald.Và Goofy chúc mừng Sora vì cuối cùng cũng tìm thấy bạn mình,nhưng còn Sora thì buồn lắm.Dế Jiminy đề nghị Naminé hãy kể chuyện gì đang xảy ra ở đây,nhưng Naminé không quan tâm,tất cả đầu là lỗi của cô bé…Naminé đã mang những con người và kí ức trong tim Sora,và từ đó từng chút,từng chút một sửa sang lại bằng một kí ức giả tạo.Cho nên lời hứa của Sora sẽ bảo vệ Naminé,đó là lời nói dối,Sora không hề hứa với Naminé cái gì cả.Naminé đã từng sống trên Destiny Island,đó cũng là lời nói dối.Đây mới chính là lần đầu tiên Naminé và Sora gặp mặt nhau,Naminé không hề là bạn của Sora,không là cái gì cả,cũng không phải là cái gì hơn cả thế.Trong kí ức thật sự của Sora,Naminé không hề có.Naminé chính là lí do làm cho kí ức của nhóm bạn nghỉ ngơi đôi chút ^_^.Nếu như được trở lại tầng thứ 13,cô bé sẽ có thể sửa lại mọi thứ .Nhưng Marluxia,người đã xúi Naminé làm giả kí ức của nhóm bạn,nói là sẽ nhốt Naminé trong lâu đài này vĩnh viễn,nếu như cô bé không nghe lời hắn.,cô bé đã cô đơn rât lâu rồi.thế nên cô bé làm chuyện này chỉ là do quá cô độc.Sora nói Namminé đừng khóc.Hãy nhình Sora,cậu nhóc thật sự không vui khi Naminé sữa chữa kí ức của cậu nhóc,nhưng Naminé biết không ? Sora cũng không thể nổi điên lên với Naminé,những kí ức mà Naminé đã “trao cho” Sora,trong tâm trí của Sora biết rằng đó là giả dối,nhưng chúng có vẻ có lí,giống như lời hứa của Sora vậy, cậu bé đã nói sẽ bảo vệ Naminé,cho nên cậu bé sẽ không để cho Naminé phải khóc,cho nên nếu như nếu như Naminé khóc ngay bây giờ,Sora sẽ cảm thấy lúng túng,như thể cậu bé đã làm cho Naminé buồn.Cho nên,đừng khóc.Cho đến khi Sora có trở lại kí ức của cậu nhóc,hãy mỉm cười,cười thật to và vui lên đi.Sau đó thì nhóm bạn đã diễn một trò hề,để cho Naminé cười.Đấy mới là Naminé mà Sora nhớ,Sora đã từng rất vui khi thấy Naminé cười,có nghĩa là trong kí ức giả của Sora,nhưng những gì Sora cảm thấy bây giờ là nó không giả tạo,nó là sự thật.Sau đó cả bbọn lên đường,còn Naminé ở lại để canh chừng Riku (dỏm)
*Note:Nhận được Oblivion Attack card
TẦNG 13:CASTLE OBLIVION-lâu đài lãng quên
Danh sách các đối thủ:Shadow,Dark ball, Defender ,Neoshadow, Wyvern ,Wizard , Red Nocturne, Blue Rhapsody,Yellow opera,Green Requiem
Friend card :None
Attack card tìm đượcne winged Angel attack card,Diamond Dust Attack card,Ultima weapon (chỉ có sau khi hoàn thành Riku story mode,còn 2 cái đầu tiên thì phải đập Marluxia xong cái đã))
Các card tìm được:Marluxia Enemy card,Axel enemy card
Sử dụng Key To Reward::Ở đây không có đâu
*Note:Các đối thủ trong Castle Oblivion toàn là chuyên gia break card.Còn tại sao thì tự tìm hiểu nha :X
&+Câu chuyện trong Castle Oblivion+&
Sora thắc mắc ai đã đưa cho mình cái Lucky charm này,nhưng có vẻ như nó vô dụng rồi,Sora không thể nhớ,bởi vì Sora chỉ có thể nhớ Naminé mà thôi.Chú nhóc hỏi 2 người bạn có nhớ ra cái gì khác không ? Tất nhiên là không nhớ luôn rồi ,Donald nghĩ Donald và Goofy đang tìm kiếm một người rất quan trọng,nhưng Donald không thể nhớ ra,Donald cảm thấy…hơi sợ…một chút.Goofy đề nghị cả hội hãy cùng hứa.Thật đơn giản khi đối đầu với nỗi sợ hãi khi bạn có một lời hứa để giữ.Thế là cả bọn cùng hứa với nhau:Cho dù có chuyện gì xảy ra đi chăng nữa,thậm chí nếu cách xa nhau và quên lẫn nhau.Một vì mọi người,mọi người vì một,và đó là lời hứa.
*Note:học được chiêu Trinity Limit,một đòn tất công phối hợp của sức mạnh tình bạn.
-Nhận được Key of Beginning

Old 18-11-2008, 08:12 PM   #15
Kumie-san
Game Thủ Tiềm Năng

Kumie-san's Inventory

+++BOSS FIGHT+++
Boss: (đấu lần cuối)
Thuộc tính của boss:Fire, (lửa)
Cá Sleight sử dụng:Fire Wall,Fire Tooth
Card tìm được:Axel enemy card
Đánh giá: khó
Ấn tượng đầu tiên của Roxas về Axel,chuyên gia break card T_T.Nó không còn “dễ xử” như hồi đầu game đâu,bây giờ nó rất mạnh,rất dai sức và máu cũng nhiều nữa T_T.Chiêu Fire Wall của Axel hình như không có cách nào để né nữa,bạn hãy break card nó đi.Chiêu Fire tooth (cái răng lửa )né bằng cách Dodge Roll,nhớ là đừng cho chạy lung tung,kẻo ăn quyền là nguy (máu mất không có ít đâu T_T) Phép thuật Blizzard rất tốt trong trận đấu này,bởi vì Axel là lửa mà ^_^.Nhưng vướng một chuyện,cũng như Larxene vậy,Axel di chuyển rất nhanh,thậm chí còn nhanh hơn cả Larxene nữa đó,cho nên khi ra chiêu Blizzard (mà chiêu này ra cũng chậm lắm) thì nó sẽ biến đi chỗ khác liền,khi xài Omnislash của Cloud cũng vậy nữa.Nói vậy thôi chứ Axel thậm chí còn yếu hơn cả Larxene nữa.Tuy các sleight của nó sát thương không có ít,như lại ra khá chậm,hoặc không thì cũng có cách break.Nếu muốn hạ gục nhanh,tiêu diệt gọn Axel,thì bạn phải cho các card attack,lựa card nào mà có sát thương là A hoặc B+ đấy (cách xem sát thương chắc bạn nào cũng biết hết rồi,còn nếu không biết thì Roxas đã viết phần đó ở dưới rồi đấy,nhưng còn tùy điều kiện nữa)
Cố lên cố lên,con trùm này mà không qua được thì trùm (áp)cuối còn khó tệ nữa đó.Nhớ hồi mới chơi Roxas cũng phải mất mấy lần đánh nó nó mới chịu thua đó

~~~~~~~~~~~~~~~~
Cuối cùng ta cũng đánh bại được Axel (chứ không đánh thắng thì làm sao mà nói được câu này ^^).Axel sẽ nói rằng thật là tệ khi hắn đã cứu,đã che giấu Sora.Nhưng mà hắn lại không kể ra hết ngọn ngành (tên này độc quyền rồi,chán thật ).Nhưng chúng ta phải đi cho thật nhanh,vì Naminé đang gặp nguy hiểm.Tên Marluxia đang có cô bé trong tay.
Đến đây dịch toàn bộ đoạn hội thoại mà ở đầu bài viết đã gián đoạn ,các bạn xem và góp ý nha:
*Marluxia:Sora,ngươi đã tiêu diệt được tên Axel,ta mang ơn ngươi đấy,Sora.Hoặc có lẽ ta nên cám ơn sức mạnh của Keyblade.Càng lâu khi ta có được Keyblade trong tay,và nắm quyền được cái tổ chức này.
*Sora:trở về thực tế đi,Marluxia ! Hãy để Naminé đi đi !
*Marluxia:Ngươi không thể chiến thắng trong khi ta vẫn nắm được con bé trong tay.Naminé,hãy tẩy hết kí ức của Sora đi !
*Naminé:nhưng mà…nếu tôi làm như vậy…
*Marluxia:Đúng vậy,nếu như ngươi khử hết kí ức mà ngươi tạo ra…thì trái tim của Sora sẽ ngủ yên và mọi kí ức của thằng nhóc sẽ mất đi,vĩnh viễn…
*Goofy:Tái tim của Sora…
*Donald:mãi mãi ngủ yên ?!
*Marluxia:Ta thích chủ nhân của Keyblade….hơn.Nhưng thậm chí một trái tim mới có thể được làm lại trong thời gian nào đó,Sora đã trong tay của ta rồi .Làm đi,Naminé ! Lãng quên tất cả kí ức của thằng nhóc ấy đi !
Naminé:Không.Sora đã tha thứ mọi lỗi lầm mà tôi đã gây ra cho cậu ấy.Tôi không bao giờ có thể phá hỏng tái tim của cậu ấy.Tôi không quan tâm anh sẽ làm cái gì với tôi.Tôi sẽ không làm tổn thương Sora!
*Marluxia:Rồi ngươi sẽ phải trả giá
*Sora:Hãy làm những gì hắn ta nói,Naminé !Mình không quan tâm!Xóa hết mọi kí ức của mình đi !
*Goofy:này Sora ! Cậu đang nói cái gì vậy ?
*Sora:Ai sẽ là người tôi quan tâm chăm sóc nếu tôi không có bạn ? Làm đi,Naminé.Xóa bỏ kí ức,hủy diệt trái tim mình…Mình vẫn còn giữ lời hứa.Mình sẽ bảo vệ bạn !
*Naminé:Sora…
*Sora:Mình không cần kí ức của mình bị lấy đi bởi Marluxia
*Donald:Đúng vậy,thậm chí Sora quên.Nhưng chúng tôi ssẽ không quên !
*Goofy:Tất cả những gì bọn tôi phải làm,là nhớ đến cậu ấy !
*Sora:Với tất cả những kí ức từ những người khác.Tôi có thể có được kí ức của chính mình một lần nữa trong bất kì lúc nào!
*Marluxia:Một thằng đần ngu ngốc ! (thứ lỗi vì Roxas kiếm không ra từ nào nghe đỡ tay hơn ngoài mấy từ trên >_<)Nếu như Naminé phá hủy kí ức của ngươi ,ngươi chẳng khác gì một cái vỏ bọc không hề có sự sống.Trái tim của ngươi sẽ không thể nào “cảm thấy”,”quan tâm” ! Cũng giống như tên Riku giả mạo kia !
*Riku:mày thử nói lại câu vừa rồi coi (đùa tí cho vui thôi nha)
*Sora:Riku!
*Riku:Không,không phải Riku.Chỉ là một mẫu vật của ai đó.
*Marluzia:Nhưng..Ngươi chỉ là cái vỏ bọc.Ngươi đã mất tất cả những gì ngươi có !
*Riku:Thế ta đã có cái gì nào ? Trái tim và cơ thể của ta chỉ là vật giả mạo.Nhưng có môt thứ ngươi không thể nào lấy từ ta.Thậm chí nếu đó chỉ là một lời nói dối..Ta sẽ bảo vệ Naminé.Cho dù nó là lời nói dối,nhưng đó là lời hứa củA TA !
*Marluxia:Ngươi phải biết vị trí của ngươi chứ !Ngươi muốn trói buộc trái tim của mình bằng một kí ức giả dối à ? Ngươi trở lại với sự thật vì trái tim của ngươi thật yếu đuối.Ngươi không thể đánh thắng được ta !
~~~~~~~~~~~~
Không thắng được à.Tên này quả là tự cao các bạn nhỉ .mình giải quyết hắn xem hắn có còn nói được thêm câu nào nữa không
+++BOSS FIGHT+++
Boss:Marluxia
Thuộc tính của boss:None (hoa anh đào có được tính là thuộc tính nào đó không nhỉ )
Các Sleight sử dụngeathscythe.blossom Shower
Card tìm được:Marluxia enemy card
Đánh giá: rất khó
Tuy đây không phải là boss chuyên gia break card như Axel,nhưng đây là một đối thủ rất nguy hiểm.HP rất nhiều (1 ống x 4 đấy T_T),sức chịu đòn giỏi hơn con trâu ^^.Lưu ý,khi bạn đánh với Marluxia thì tốt nhất là đừng áp sát nó,bởi vài lúc nó sẽ “để” cây lưỡi hái xuống dưới,bạn mà mon men ở Cũng có lúc nó sẽ sượt qua mình,bạn sẽ không biết chuyện gì xảy ra đâu,trừ việc HP của mình bị mất đi chút ít ^_^.Và cũng vì mấy chiêu Sleight của Marluxia sẽ dễ né hơn,khi bạn chạy ra xa khỏi nó,bởi vậy đừng có chúi mũi mà đánh nhé ^_^,dễ tiêu lắm.
Marluxia có 2 chiêu Sleight,bây giờ ta phân tích từng chiêu một +Deathscythe:chiêu này sẽ chém bạn một nhát ,Roxas cũng không chắc là 1 chiêu hay không bởi có lúc Roxas thấy nó chém những 2 nhát T_T,sát thương một thường đâu nhé,nhưng né rất dễ dàng.Chỉ cần Dodge Roll một phát,mọi chuyện trở nên quá dễ dàng +Blossom Shower:Nói sao nhỉ,đây là chiêu ném cánh hoa anh đào của Marluxia (Nhật bủn dữ ta )Chiêu này sát thương rất ít,nhưng né thì khó lắm.Bạn phải chạy về phía màn hình,chạy vô tận cái gốc màn hình mới được,hiệu quả nhất hình như là Dodge Roll ngay lúc nó tung hoa.Nhưng mà nhiều lúc chạy hết cỡ rồi mà vẫn bị dính chưởng Cũng phải tùy chỗ Marluxia đứng.Khi mà nó đứng ở bên góc màn hình bên kia thì cứ việc chạy về phía góc màn hình ngược lại.Còn nếu như hắn đứng ở giữa thì hơi khó né tí teo.
Khi chiến đấu với Marluxia ,nếu bạn để ý thì hình như hắn ít break card của mình bằng 1 cái card 0 nhỉ ? Toàn là break bằng Sleight không hà .Bởi vì mình nên cho thêm bài của mình nhiều card vào ,số càng lớn càng tốt.Và hạn chế xài Sleight nhé,bởi con trùm này mình đánh rất lâu mới thắng được nó (máu nhiều gớm,1 ống x 4 đấy T_T).Nhớ cho thêm nhiều card Cure nữa nhé,bởi sát thương đòn đánh của nó không giỡn được đâu.Nếu như không đủ CP để cho nhiều card như vậy vào bộ bài thì tốt nhất là luyện level đi ở castle Oblivion,đối thủ mạnh và EXP nhiều lắm nên khỏi sợ luyện lâu (giờ này mới nói cái này không biết các bạn có giận Roxas không nữa ^^,uhm,nhưng mà nếu giận rồi thì bỏ qua nhé ^_^)

Sau khi tiêu diệt được Marluxia,bạn sẽ được biết con trùm mình vưa thắng chỉ là hình ảnh của Marluxia thật mà thôi (giống Chrono Cross ^^)và đó lại là một trò bịp bợm của Marluxia.Marluxia thật thực ra đang ở bên trong cánh cửa trước mặt cả bọn.Sora biết được bởi vì sau cánh cửa thì “nồng nặc ám khí” (ặc ).Sora bảo Riku bảo vệ Naminé,còn mình thì vô chinh chiến với trùm cuối.
+++BOSS FIGHT+++
Đây là con trùm cuối cùng của game này (có gần mở ngoặc nói thêm không ta ^^)Với trùm này mà không biết cách đánh thì đánh hoài nó cũng không chết .Con trùm này được cái HP cao với lại đánh lâu nhưng thật ra yếu hơn mấy con trùm trước đó nữa.Về phần con trùm này thì bạn tự hãy tự đánh nó nhé.Thật ra cũng chẳng khó lắm.

Bookmarks

Công cụ hỗ trợ
Cách hiển thị

Quyền hạn