PDA

View Full Version : Ai bik làm pài văn phân tích ko chỉ em với !!!

817351
07-04-2008, 09:42 PM
Pài văn phân tích khổ thơ thì làm làm sao hả mấy pác ???
Đụng tới cái môn văn lại thấy chán ! Nhưng mà ko hỏi thì ko bik làm ( năm nay lớp 9 roài , văn lại là môn thi bắt buộc nên các pác chỉ giáo )
Nghe mấy pà cô trên trường dạy thì chả hỉu gì hết :(

M.Thư
07-04-2008, 09:52 PM
Pài văn phân tích khổ thơ thì làm làm sao hả mấy pác ???
Đụng tới cái môn văn lại thấy chán ! Nhưng mà ko hỏi thì ko bik làm ( năm nay lớp 9 roài , văn lại là môn thi bắt buộc nên các pác chỉ giáo )
Nghe mấy pà cô trên trường dạy thì chả hỉu gì hết

Phân thích khổ thơ thường là trích dẫn vài câu thơ trong khổ ra từ từ , sau đó phân tích ý khái quát từng câu , đem dẫn chứng bổ sung cho ý kiến cho mình , sau đó nêu lên ý kiến của bản thân về ý của câu thơ .

DeathKnight64
07-04-2008, 10:19 PM
..ô..lớp 9 àh...có người giống mình rồi...môn văn khó nuốt quá...mấy hôm nay cô ra 1 đống bài nhìn mà khiếp...
Phân thích khổ thơ thường là trích dẫn vài câu thơ trong khổ ra từ từ , sau đó phân tích ý khái quát từng câu , đem dẫn chứng bổ sung cho ý kiến cho mình , sau đó nêu lên ý kiến của bản thân về ý của câu thơ .

..lí thuyết thì ai mà chả biếtT___T...căn bản là áp dụng cho từng bài nó như thế nào...rồi còn phân tích từng khổ,phân tích nét đặc sắc của NT...omg......

buddy001
08-04-2008, 08:23 AM
văn phân tích thì các bạn đều đã biết phân tích nội dung nhưng còn một điều nữa các bạn hay bỏ qua đó là nghệ thuật. Example, Truyện Kiều của đại thi hào Nguyễn Du thì ngoài các từ ngữ, thành ngữ thì các bạn nên chú ý đến những điển tích, điển cố hoặc một số bút pháp mà ông đã sử dụng để có thể tạo nên một kiệt tác của văn học trung đại VN thời bấy giờ. Chúc bạn học tốt môn văn :)

817351
08-04-2008, 01:38 PM
Cóa lẽ em phải luyện tập nhìu hơn nữa ^^!
Thấy M.Thư nói hay wá dễ hỉu nữa :P thanks kìu very nhìu nha
Dù j` cũng thanks mấy pác đã góp ý cho em hihi :D

rockheart_1309
07-05-2008, 05:58 PM
tui thấy ông có lo nghe giảng đâu mà hỉu!!!!Toàn ngồi giỡn zới a tui thì có thánh mới hỉu được.Còn bày đặt nói nghe mấy pà cô giảng hok hỉu!Tưởng ông còn ngấy thơ chứ hok ngờ cũng bik lo năm nay lớp 9 ah`:P:P:P:P:P =))

817351
07-05-2008, 08:06 PM
tui thấy ông có lo nghe giảng đâu mà hỉu!!!!Toàn ngồi giỡn zới a tui thì có thánh mới hỉu được.Còn bày đặt nói nghe mấy pà cô giảng hok hỉu!Tưởng ông còn ngấy thơ chứ hok ngờ cũng bik lo năm nay lớp 9 ah`:P:P:P:P:P =))

Hồi nhóc làm cái topic này thì ông anh pé chưa wa đó ngồi đâu nhá :-w

rockheart_1309
08-05-2008, 06:47 PM
Hồi nhóc làm cái topic này thì ông anh pé chưa wa đó ngồi đâu nhá
hok cần a pé đâu chỉ cần ku ve cũng đủ rùi :P ngày nào pé cũng thấy nhóc bị nhắc nhất là giờ văn!!!!!Còn điều j` muốn nói hok,hư đốn mà làm như ngoan ngoãn!!!!Đúng là nhóc wỷ:))

817351
08-05-2008, 09:47 PM
hok cần a pé đâu chỉ cần ku ve cũng đủ rùi :P ngày nào pé cũng thấy nhóc bị nhắc nhất là giờ văn!!!!!Còn điều j` muốn nói hok,hư đốn mà làm như ngoan ngoãn!!!!Đúng là nhóc wỷ:))

Nhóc là ngoan ngoãn nhất lớp roài đó, chứ pé thấy đứa con trai nào mà ngoan hiền như nhóc chưa =))

LIZK
11-05-2008, 11:36 AM
Phương pháp làm bài văn phân tích :
A)Mở :Giới thiệu tác giả:sự đóng góp,phong cách viết của nhà thơ
Giới thiệu tác phẩm:hoàn cảnh sáng tác,vị trí đoạn trích[nếu có]
Sơ lược nội dung[có thể học ghi nhớ hoặc chế ra]
Chuyển ý:[chung chung,dành cho học sinh bt,có thể làm cách khác] :Nội dung ấy đã đc thể hiện qua đoạn trích sau(trích dẫn đề)
B)Thân
1)Tổng:nêu khái quát nội dung khổ đầu(của đoạn trích,hoặc của bài thơ)
2)Thân:nêu từng biện pháp nghệ thuật,nội dung,ý nghĩa của biện pháp nghệ thuật ấy
3)Kết:Kết luận lại nội dung và nghệ thuật của đoạn thơ ấy

(Tiếp tục làm tương tự với các khổ sau cho đến hết bài thơ)

Sau đó nhận xét chung về âm điệu,cách sử dụng hình ảnh,ngôn từ của tác giả
C)Kết
Khẳng định giá trị của bài thơ(nghệ thuật,nội dung)
Nêu lên suy nghĩ bản thân

Ai cần phân tích bài nào cứ hỏi,mình sẽ cố giúp hết mình ^^ tại năm nay mình cũng lớp 9,đang ôn thi

honghanhi
11-05-2008, 01:12 PM
Bạn chỉ cần nhớ rõ mấy điều khi đi thi văn thì nhớ câu này:Văn hay ý kị lộ,lời kị nông ý kị xảo thì sẽ làm tốt hơn thôi.Nhưng tránh đi miêu tả lạc đề thì nguy :D :D :D.

817351
11-05-2008, 06:23 PM
Phương pháp làm bài văn phân tích :
A)Mở :Giới thiệu tác giả:sự đóng góp,phong cách viết của nhà thơ
Giới thiệu tác phẩm:hoàn cảnh sáng tác,vị trí đoạn trích[nếu có]
Sơ lược nội dung[có thể học ghi nhớ hoặc chế ra]
Chuyển ý:[chung chung,dành cho học sinh bt,có thể làm cách khác] :Nội dung ấy đã đc thể hiện qua đoạn trích sau(trích dẫn đề)
B)Thân
1)Tổng:nêu khái quát nội dung khổ đầu(của đoạn trích,hoặc của bài thơ)
2)Thân:nêu từng biện pháp nghệ thuật,nội dung,ý nghĩa của biện pháp nghệ thuật ấy
3)Kết:Kết luận lại nội dung và nghệ thuật của đoạn thơ ấy

(Tiếp tục làm tương tự với các khổ sau cho đến hết bài thơ)

Sau đó nhận xét chung về âm điệu,cách sử dụng hình ảnh,ngôn từ của tác giả
C)Kết
Khẳng định giá trị của bài thơ(nghệ thuật,nội dung)
Nêu lên suy nghĩ bản thân

Ai cần phân tích bài nào cứ hỏi,mình sẽ cố giúp hết mình ^^ tại năm nay mình cũng lớp 9,đang ôn thi

Thế pác có phân tích dùm em 3 khổ cuối bài thơ "mùa xuân nho nhỏ" nhé

LIZK
11-05-2008, 07:08 PM
Thế pác có phân tích dùm em 3 khổ cuối bài thơ "mùa xuân nho nhỏ" nhé
Nhắc đến thế hệ những nhà thơ trưởng thành qua cả 2 thời kì kháng chiến của nước nhà,có lẽ bạn đọc vẫn chưa quên đc Thanh Hải.Một trong những bài thơ đại diện cho phong cách viết của ông là bài thơ "Mùa xuân nho nhỏ".Bài thơ đc viết không lâu trước khi nhà thơ qua đời,thể hiện tình yêu quê hương,đất nước,thiên nhiên và trên hết là khát vọng cống hiến của tác giả.Nội dung ấy đã đc thể hiện rõ qua đoạn trích sau
"Ta làm con chim hót
Ta làm 1 cành hoa
...
Nhịp phách tiền đất Huế"
Sau khi vẽ nên bức tranh thiên nhiên tươi đẹp của mùa xuân thiên nhiên,mùa xuân đất nước cũng như mùa xuân cách mạng,ở khổ đầu của đoạn trích,tác giả lại chấm phá vào bức tranh ấy mùa xuân trong lòng người:
"Ta làm con chim hót
Ta làm một cành hoa
Ta nhập vào hoà ca
Một nốt trầm xao xuyến"
Ở đây,ta thấy những hình ảnh "con chim hót","cành hoa" là tượng trưng cho những thứ nhỏ bé ,nhưng đã góp phần tạo dựng nên một mùa xuân thiên nhiên tươi đẹp.Thật khó có thể tưởng tượng một mùa xuân không có bầu trời trong xanh với những đàn én chao lượn,cùng những bông hoa tươi thắm tô điểm đất trời.Cũng như mong ước của tác giả,chỉ mong muốn được một lần hoá thân thành cánh én,thành cành hoa nhỏ bé kia,góp phần tạo nên mùa xuân cho đất trời.Điệp ngữ "ta làm" khẳng định mạng mẽ khát khao ấy của thi nhân.Và,trong bản "hoà ca" trong sáng tuyệt vời ấy của mùa xuân,tác giả chỉ xin làm một nốt trầm.Một nốt trầm thôi,không phải những thanh âm cao vút.Nốt trầm nhỏ bé kia hy vọng sẽ mãi ngân dài,luyến lưu trong lòng người,để tư tưởng tốt đẹp kia đc nhân rộng ra cho toàn xã hội.Thiết nghĩ,nếu mỗi con người đều hiểu đc tư tưởng ấy,thì xã hội chúng ta sẽ tốt đẹp biết nhường nào...
Sau khi đề cập đến tư tưởng cống hiến,tác giả lại nhắn nhủ bạn đọc về đức tính khiêm tốn:
"Một mùa xuân nho nhỏ
Lặng lẽ dâng cho đời
Dù là tuổi 20
Dù là khi tóc bạc"
Mở đầu khổ thơ,ta thấy biện pháp chuyển đổi cảm xúc thật thú vị và tài hoa:"mùa xuân nho nhỏ".Cái mùa xuân thiên nhiên vốn dĩ không hình thù,vậy mà tác giả lại cho ta thấy sự "nho nhỏ" của mùa xuân trong lòng mình.Phải chăng đây là cách nói khiêm tốn,chỉ mong đem lại một chút j đó nhỏ nhoi,góp vào cái chung lớn lao,toàn thể của mùa xuân đang căng tràn trên từng con phố,ngõ hẻm?2 từ "lặng lẽ" đã khẳng định lại cho ta chân lí đẹp đẽ ấy.Và,để khép lại khổ thơ,tác giả muốn nhắc nhở về tinh thần cống hiến:mỗi người tuỳ theo sức của mình mà cống hiến,phục vụ cho quê hương,sứ xở.Có lẽ,đoạn thơ đã đạt độ "chín" về cách sử dụng từ ngữ.Từ ngữ bình dị,nhẹ nhàng nhưng lại có chút j đó mạnh mẽ,dễ đi vào lòng người.Ắt hẳn ít ai nghĩ rằng niềm khao khát cống hiến mùa xuân này đc tác giả viết nên trong những ngày đông của cuộc đời,nên mau chóng trở thành bản trường ca bất tử cho các thế hệ trẻ noi theo...
Cuối cùng,tác giả kết lại bài thơ bằng những giai điệu dân dã,thân thuộc của quê hương,sau những suy tư thầm kính:
"Mùa xuân-ta xin hát
Câu Nam ai,Nam Bình
Nước non ngàn dặm mình
Nước non ngàn dặm tình
Nhịp phách tiền đất Huế"
Hình ảnh mùa xuân lại trở lại với ý niệm ban đầu:mùa xuân của đất trời với sinh khí tràn đầy trong không khi,mọi vật tràn đầy nhựa sống.Và,lẫn trong đó có câu Nam ai,Nam bình,những làn điều mộc mạc,sâu lắng trong tâm tư của tác giả,cùng điệp ngữ "nước non ngàn dặm" tạo điệu nhạc hài hoà,ríu rít,ngân nga lan toả như làn điệu dân ca.Bài thơ kết thúc mà câu ca trong tâm hồn thi sĩ cùng bạn đọc vẫn còn ngân vang,giục giã mọi người...Ngoài ra,đoạn thơ còn giúp ta hiểu thêm về niềm tin vào tiền đồ của đất nước.Dưới cái nhìn của thanh Hải,đất nước sẽ đi lên dữa vào những giá trị truyền thống vững bền...
Có lẽ bài thơ chính là tiếng lòng thăm thẳm của tác giả,vào những ngày đông cuối đời...
Qua việc sử dụng thể thơ năm chữ,âm điệu thơ trữ tình,sâu lắng,hình ảnh thơ đơn sơ mà mộc mạc;ngôn ngữ dung dị đậm chất Huế,cùng các biện pháp tư từ đặc sắc,thi sĩ thanh Hải đã thể hiện tấm lòng đáng quý của mình:suốt đời chỉ nghĩ và khát khao đc cống hiến cho quê hương đất nước
Mùa xuân nho nhỏ chính là hành khúc tươi đẹp của mùa xuân.Thiết nghĩ,nếu không có mong ước đến cháy bỏng,cùng sự tài hoa trong cách sử dụng ngôn từ và các biện pháp nghệ thuật,"nốt trầm"trong bản hoà ca mùa xuân trong lòng tác giã sẽ không ngân vang trong lòng bạn đọc đến vậy.Là lứa tuổi trẻ,tôi nhủ thầm sẽ phải cố gắng cống hiến...

[Đề này hôm trước vừa thi mấy bạn đc mấy đỉm???]
viết dài quá:GT dx: