PDA

View Full Version : Cách cài đặt lại Window XP !

nguyentom
17-09-2006, 02:12 AM
Tôi mới tìm ra được cách cài lại Windpws XP nè. ;))

Có 3 kiểu chính để cài đặt Windows XP: nâng cấp (Upgrade), cài mới (Clean Install) và cài chung với một hệ điều hành khác (Dual boot). Mỗi cách đều có các biến thể tùy theo từng cấu hình cụ thể. Dưới đây là những nét chung nhất của mỗi kiểu.

Upgrade

Đây là kiểu đơn giản nhất, phù hợp với những người không biết nhiều về máy tính. Nâng cấp sẽ cho phép bạn sử dụng lại tất cả những thông tin cũng như phần mềm bạn đang dùng ở phiên bản Windows cũ (với điều kiện các phầm mềm này phải tương thích với Windows XP).

Tuy nhiên, cài đặt theo kiểu nâng cấp sẽ khiến Windows XP sau này chạy chậm và có thể kém ổn định. Ngoài ra, một số phầm mềm (dù tương thích) vẫn cần phải được cài đặt lại sau khi quá trình nâng cấp đã hoàn thành. Tốt nhất, nếu có các đĩa cài đặt thì nên loại bỏ (uninstall) các phần mềm đi trước và cài đặt lại, sau khi đã nâng cấp. Nâng cấp một hệ thống với quá nhiều phần mềm cài đặt trong đó sẽ có thể gây nhiều lỗi sau này.

Cả phiên bản Upgrade và Full của Windows XP đều cho phép cài đặt nâng cấp.

Cách làm:

Khởi động vào Windows hiện thời rồi cho đĩa cài đặt của Windows XP vào ổ CD-ROM, chương trình Setup sẽ tự chạy (nếu không bạn có thể dùng Windows Explorer tìm đến ổ CD chứa đĩa cài đặt rồi nhấn đúp chuột lên file có tên “Setup”). Việc cài đặt sẽ bắt đầu và tiến hành theo 5 bước sau:

1. Collecting information (thu thập thông tin): Đây là bước mà trình Setup sẽ tìm hiểu về cách mà bạn muốn cài đặt Windows XP.

- Tại bảng lựa chọn màu xanh vừa hiện ra, bạn chọn “Install Windows XP”.

- Chọn giá trị của “Installation type” là “Upgrade (recommended)” rồi nhấn “Next”.

- Chọn “I accept this aggrement” -> nhấn chuột vào “Next”.

- Gõ vào “Production key” -> nhấn chuột vào “Next”.

2. Dynamic Update (cập nhật “nóng”):

- Nếu bạn có kết nối vào Internet thì chọn “Yes, download updated setup files...” (nếu không thì chọn “No, skip this...”) rồi nhấn chuột vào “Next”. Nếu “Yes...” chương trình Setup sẽ tải về các update của trình Setup trước khi tiếp tục. Việc này sẽ mất khoảng 5-15 phút tùy theo tốc độ kết nối. Nếu “No...” bước sẽ này được bỏ qua. (Dù “Yes” hay “No”, phần còn lại của Setup cũng sẽ không có điều gì khác nhau và có thể nhận thấy trong trình tự và hoạt động).

3. Preparing installation (chuẩn bị cài đặt):

- Setup sẽ kiểm tra cấu hình hiện thời và đưa ra một danh sách những phần cứng và mềm không tương thích. (Danh sách này sẽ không hiện ra nếu máy tính hoàn toàn tương thích với Widnows XP). Loại bỏ (Uninstall) các phần mềm và chuẩn bị sẵn driver cho các phần cứng có tên trong danh sách này.

- Tiếp theo, trình Setup sẽ copy các file cần thiết từ CD vào hai thư mục tạm thời trên ổ cứng C:\. Các thư mục này có tên bắt đầu bằng dấu $ và chúng sẽ bị xoá bỏ sau khi quá trình cài đặt kết thúc. Bạn có thể huỷ bỏ việc copy này (cũng là huỷ bỏ việc cài đặt) bằng cách nhấn phím Esc.

- Sau khi việc copy được hoàn thành, Windows sẽ tự động khởi động lại.

4. Installing Windows (Cài đặt Windows):

- Đây là phần mà Windows sẽ được cài đặt từ những thông tin đã được copy vào các thư mục tạm thời nói trên. Tuy nhiên, với kiểu Update thì bước này và bước tiếp theo sẽ hoàn toàn được tự động hoá và không cần sự tham gia của bạn.

5. Finalizing Installation (Hoàn thành việc cài đặt):

- Đây là bước mà quá trình cài đặt được hoàn thành. Bước này cũng hoàn toàn được tự động hoá. Windows XP sẽ dùng lại những thông tin về hệ thống của phiên bản Windows cũ.

Chú ý: Nên sao lưu (Backup) dữ liệu trước khi nâng cấp hệ điều hành. Sau khi nâng cấp lên Windows XP, bạn sẽ không thể “xuống cấp” để quay trở lại phiên bản Windows trước đó.

Mystic_Knight
18-09-2006, 07:12 PM
Mình có phần mền tập cài WinXP miễn phí đây. Nó chạy như 1 CT độc lập với Win, ko ảnh hưởng j cả
www.echoproject.net/en/software/catalog/winxp/winxp_simulator.exe.
Trong khi tập cài, nó có hỏi format ổ đĩa thì cứ vô tư, chẳng sao cả đâu !!

nguyentom
18-09-2006, 09:46 PM
Thế cái đấy có giúp mình cài đc lại 1 Win mới ko.Vì Win XP cũ nhà tôi bị hỏng mà:D .

*ForgetMeNot*
18-09-2006, 10:26 PM
Thế cái đấy có giúp mình cài đc lại 1 Win mới ko.Vì Win XP cũ nhà tôi bị hỏng mà:D .

không biết cài mà còn hướng dẫn, Cài cũng dễ thôi mà. Chỉ cần có vốn TA khá là đc

underworld
19-09-2006, 12:14 AM
cách cài win XP chỉ cần hiểu sơ sơ các thông báo thui là cài được rùi.

depzaimegai
25-09-2006, 08:24 PM
chỉ mình cách format ổ c trước khi cài lại win đi các bác!

AlexGamasi
26-09-2006, 12:13 AM
Có sẳn 1 chương trình format ở ngay trong đĩa cài win đó. Khi cài mới nó bắt buộc phải phải qua giai đoạn đó trừ khi bạn bỏ đĩa win khi đang chạy windows, cái đó là update chứ ko phải cài mới đâu

underworld
26-09-2006, 09:09 PM
chương trình đã đuợc tích hợp format ổ đĩa khá lâu. nếunhu7 muốn cài mới thì nên dùng P.Magic format ổ cần cài win trước rùi hãy dùng đĩa cài.

Dr.Random
26-09-2006, 09:49 PM
Mình thấy dùng trình format được tích hợp sẵn cũng rất tốt đấy chứ
Nếu bạn thường xuyên cài lại Windows thì khi format nên chọn Quick
vừa đỡ hại ổ cứng lại vừa nhanh (Có khi còn nhanh hơn cả Patition
Magic). Mà nếu dùng Patition Magic để format ổ C thì khi cài mới Win
đằng nào nó chẳng bắt format lại (nếu chưa thạo thì cẩn thận không
là format nhầm ổ đĩa đấy)

underworld
29-09-2006, 07:07 PM
Mà nếu dùng Patition Magic để format ổ C thì khi cài mới Win đằng nào nó chẳng bắt format lại (nếu chưa thạo thì cẩn thận không
là format nhầm ổ đĩa đấy)
có thể bạn nhớ lầm rồi, hoàn toàn ko bắt format lại, đến lúc chọn Fat32 hay Ntfs thì nó ó thêm 1 lựa chọn là giữ nguyên hệ thống file như cũ, ko cần format thêm nữa, nó chỉ kiểm tra thui. Bởi vậy dùng PM thì format cái ẹt, chỉ cần nhìn vào ổ đĩa muốn cài nhấp chuột mấy cái là xong.

911volam
20-10-2006, 04:30 AM
có thể bạn nhớ lầm rồi, hoàn toàn ko bắt format lại, đến lúc chọn Fat32 hay Ntfs thì nó ó thêm 1 lựa chọn là giữ nguyên hệ thống file như cũ, ko cần format thêm nữa, nó chỉ kiểm tra thui. Bởi vậy dùng PM thì format cái ẹt, chỉ cần nhìn vào ổ đĩa muốn cài nhấp chuột mấy cái là xong.

theo tui thấy ai chưa cài windows rành thì cứ ở trên windows củ mà upgrade .
còn nếu ai cài rành về windows thì dùng đĩa windows mà format trong quá trình cài thậm chí có thể delete partition & phân khu lại ổ đĩa cho nhanh và vẫn hiệu quả ko cần phải dùng đĩa boot LH dùng PM format hay phân khu cho mất thời gian .tui khoái phân khu trên đĩa windows trừ trường hợp phải dùng dos format c:/s để cài thêm ms dos thì khi đó mới dùng đĩa boot LH:-SS :-SS :-SS :-SS 8-X 8-X 8-X 8-X 8-X 8-X (~~) (~~) (~~) (~~) (~~) @-) @-) @-) @-) @-) @-) @-) oaoa ngủ thui buồn ngủ wa

quangthang89
19-11-2006, 08:28 AM
các bạn cho mình hỏi tý
khi khởi động windows thì trước khi vào màn hình windows XP Professional thì trước đó có một thanh sáng ở dưới màn hình chạy ngang qua
mình thấy ở các tiệm net họ bỏ thanh sáng đó
vậy các bạn biết cách bỏ nó thì chỉ cho mình với nha
thanks nhìu

clock_tower
01-12-2006, 10:03 PM
Cho mình hỏi làm sao để cài WMP 11 bây h
Mình có down WMP 11 về chạy thì nó báo win lậu
---> có ai biết cách nào cài được WMP 11 mà không cần phải cài lại win xịn xin giúp với ( nhà mình dùng XP pack 2 )

[Thành]
01-12-2006, 10:40 PM
Cho mình hỏi làm sao để cài WMP 11 bây h
Mình có down WMP 11 về chạy thì nó báo win lậu
---> có ai biết cách nào cài được WMP 11 mà không cần phải cài lại win xịn xin giúp với ( nhà mình dùng XP pack 2 )

http://forum.gamethu.net/showthread.php?t=129704

đọc kĩ hướng dẫn trước khi dùng

Spiele
06-03-2007, 06:49 PM
xin phép spam để đấy 1 bài về cài win khá cụ thể ra trang 1 để có ng cần thì dc giúp đỡ

mimidad
04-09-2010, 02:22 PM
cho mình hỏi làm sao cài lại win xp pack 3 vậy ai biết cụ thể giúp mình nha!

VìAnhCóTàiMà
05-09-2010, 10:25 PM
cho mình hỏi làm sao cài lại win xp pack 3 vậy ai biết cụ thể giúp mình nha!
oác, thì cứ cài như bình thường thôi chứ có gì đặc biệt hơn đâu bạn :|