PDA

View Full Version : Các thuật ngữ thường gặp trong Warcraft

dntnguyen
09-04-2006, 06:57 PM
gg : khi bắt đầu trận đấu thường có nghĩa là go go .Lúc cuối trận gg nghĩa là good game . Người thua chấp nhận thua cuộc và khen ngợi đây là một trận thật hay ,họ đã cố hết sức . Người thắng cũng đáp lại là mình đã cố hết sức và khen trận này cũng rất hay .

gl : good luck

hf : have fun

APM : Số action mà player thực hiện trong trận đấu . APM càng cao chứng tỏ việc điều khiển trận đấu của player đó càng tốt . Tuy nhiên không ngoại trừ nhiều player spam để tăng action . Nhưng nói chung APM càng cao sẽ giúp cho ta có khả năng nhanh chóng phản ứng với tình hình .

Creep : theo nghĩa thuần là lẩn trốn, chỉ những con unit creep ở ngoài. chính xác phải gọi mấy con đấy là creep, nhưng dần dần người ta hay nói là "đi creep" để chỉ việc giết mấy con này lên exp cho Hero.
Hero nào mà đã level 5 thì việc đi creep để lấy exp ko còn tác dụng.

Creep Jacking : Là việc quấy rối đối phương trong khi họ đang đi creep để kiếm EXP cho Hero ,giết unit sắp hết máu đối phương cũng như kiếm một số item rớt ra trong khi đối phương giết creep .

micro : dịch đúng nghĩa là cực nhỏ . Chỉ những công việc thực hiện trong thời gian rất ngắn và chi li . Nó ám chỉ đến những điều cần làm ở những trận đánh trong Warcraft

macro : khác với micro nó là những việc lớn và không phải nhanh nhạy như micro như xây nhà , mua quân , điểu khiển quân theo group ...

Timing : cơ bản là việc tìm hiểu sự tech đời của đối phương để có biện pháp ngăn chặn đối phương lên quân đời 2, hay ngăn chặn đối phương ăn mỏ.

Harass : quấy rối, có 2 kiểu quấy rối : 1 là bên kia đang creep thì mình xông vào giết quân, hay cướp exp từ creep, hoặc cướp item, 2 là xông vào nhà nó giết dân phá nhà.

Tower rush : một chiến thuật tấn công đối phương bằng tháp canh ( tower )

Focus : nghĩa là tập trung đánh riêng một unit nào đó của đối phương

Control Unit : Đây là một khái niệm điều khiển unit trong Warcraft .Control Unit đúng với nghĩa của nó là móc nối unit : chỉ việc điều khiển quân theo nhóm .Khi vào trận chiến thì chúng ta nên bỏ qua công việc này mà chú trọng đến điều khiển từng unit ( micro )

Surround : Vây quân . Thường thì áp dụng nhiều cho Hero để Hero đối phương không thể chạy và từ đó chúng ta dễ dàng hạ Hero đối phương .

BM : người ta hay gọi tắt từ chữ Blade Master hoặc Beast Master .

AM : con tướng summon người nước bên Human

FL : Fire Lord

PL : Pit Lord

Peon : gọi chung cho các unit chúng ta gọi là nông dân của các race

DH : Demon Hunter

DK : Death Knight

SH : Shadow Hunter

TC : Tauren Chieftain

POTM : Pritess of the Moon ( tướng cưỡi cọp bên Night Elf )

KOTG : Keeper of the Grove ( tướng nai bên Night Elf )

BMW ( một chiếc xe khá nổi tiếng ))) ) : cái này chắc chỉ có dân Warcraft việt nam xài . Ý chỉ Statue of Obsidian ( con hồi máu và mana ) bên Undead

DL : Dread Lord

PhiTienKiem
30-01-2007, 06:51 PM
còn imba là gì nhỉ ????????????????

FreeMoon
31-01-2007, 12:09 AM
Từ imba cứ hiểu theo nghĩa bóng là "lợi thế". Từ gốc là imbalance nghĩa là không cân bằng.

PhiTienKiem
15-02-2007, 09:04 PM
em vừa học dc từ bác rôcu từ : " chòi mana " . Vậy chòi mana dịch ra tiếng Anh sẽ là gì ạ ? ;)) ;))

[FOX]
23-02-2007, 10:17 AM
thấy đánh dota còn có mấy cái như last hit,Combo ,nulker....nhiều nhiều lắm thậm chí có cả nguVL không bíêt là cái gì,bác chỉ thêm được không

Napoleon_005
23-02-2007, 09:12 PM
']thấy đánh dota còn có mấy cái như last hit,Combo ,nulker....nhiều nhiều lắm thậm chí có cả nguVL không bíêt là cái gì,bác chỉ thêm được không
Last hit : chỉ cú đánh cuối cùng kết liễu enemy ----> ăn nhiều gold hơn :) :)
Combo : phối hợp 2 skill của 2 hero. VD : Tiny toss Goblin Techies vào giữa bầy Int máu 1k -----> Suicide 1550 dmg -----> GodLike
Nuker (sai chính tả rồi bác ơi) : chỉ các hero (đa số là Int) chơi các phép sát thương cao, diện rộng (Lich/Zues/....)
NguVL : ngu vãi llllll ;))

Toila-Zota
23-02-2007, 11:32 PM
Last hit : chỉ cú đánh cuối cùng kết liễu enemy ----> ăn nhiều gold hơn :) :)
Combo : phối hợp 2 skill của 2 hero. VD : Tiny toss Goblin Techies vào giữa bầy Int máu 1k -----> Suicide 1550 dmg -----> GodLike
Nuker (sai chính tả rồi bác ơi) : chỉ các hero (đa số là Int) chơi các phép sát thương cao, diện rộng (Lich/Zues/....)
NguVL : ngu vãi llllll ;))

Ai bảo last hit ăn nhiều gold hơn ???
Combo đâu phải là phối hợp skill của 2 hero mà 1 hero cũng có thể tạo ra combom ví dụ như Tiny xài Blink + Stun + Toss = gg =))

Napoleon_005
24-02-2007, 10:14 PM
Combo đâu phải là phối hợp skill của 2 hero mà 1 hero cũng có thể tạo ra combom ví dụ như Tiny xài Blink + Stun + Toss = gg =))
Em bảo.
Tiny bị MBurn chưa chắc đủ mana chơi comb ------> cần 2 hero để chơi combo cho nó đẹp mắt : Lich + Zues = ...................... :-B

boynokia555
28-02-2007, 12:45 PM
Blink ; Stun ; Toss ~:>
là gì thế hã bác em đang tập chơi 8-X 8-X 8-X

rakion259
08-05-2007, 05:48 PM
ar là gì hả bác (trong dota)................................

xxhunterxxs
08-05-2007, 10:00 PM
all random tất cả các ng` chơi dc đưa 1 con tướng ngẫu nhi6n (sentinel lẫn scourge),có thể dùng lệnh -repick chọn ngẫu nhiên lần nữa nếu thấy con tướng ko fù hợp với cái giá 400 gold

Glass.Star
21-05-2007, 06:14 PM
SPAM là sao ạ, làm sao đê spam AMP
:D:D:D:D (mệt quá)

boynokia555
30-05-2007, 07:51 AM
Blink ; Stun ; Toss ~:>
là gì thế hã bác em đang tập chơi 8-X 8-X 8-X
sao ko ai trả lời dùm câu này thế :-S
các bác giúp em trã lwoif nhanh lên nha

black prince
07-06-2007, 07:56 PM
SPAM là sao ạ, làm sao đê spam AMP
:D:D:D:D (mệt quá)

ko biết có đúng ko nữa nhưng tui thấy mấy thằng đánh war đôi lúc nó phá chuột ,di chuột loạn hết cả lên >>> thế là APM tăng vòn vọt :D :D

CrazyInuFan
08-06-2007, 09:19 AM
stun là gây choáng đó mơ`, còn bash là chiêu aura của mountanking đó, đánh khỏang 3 cú là choáng 1 lần

gingers
08-06-2007, 10:43 AM
sao ko ai trả lời dùm câu này thế :-S
các bác giúp em trã lwoif nhanh lên nha
blink là teleport(bíên rồi hiện) trong 1 khỏang cách ngắn con wyvern củ NE thì phải?
stun là "giậm đơ" TC của Orc đơ 3 s 25 dam(level 1)
còn cái còn lại là gì nhỉ?

lookout
10-06-2007, 06:08 PM
cái còn lại hình như là choáng...chậm thì phải ( # với choáng đơ ^_^ ) như cái skill thứ 2 của MK đó

l0v3_4ng3l
17-06-2007, 08:42 AM
cái còn lại hình như là choáng...chậm thì phải ( # với choáng đơ ^_^ ) như cái skill thứ 2 của MK đó
cái đó cũng là 1 dạng stun thôi mà nhưng nó hok làm tê liệt hok thể cử động mà là di chuyển chậm . đánh dday mấy cái stun này la vip rồi

Dangoffline
17-06-2007, 04:43 PM
toss là 1 skill của tiny hất 1 unit đối phương lên trời rơi xuống tạo ra 1 dam và phạm vi theo từng cấp của skill

kidsnextdoor
27-06-2007, 06:43 PM
stun là gây choáng đó mơ`, còn bash là chiêu aura của mountanking đó, đánh khỏang 3 cú là choáng 1 lần
Cậu này cao siêu vãi =)) ko có khái niệm aura và passive skill
AURA: là những cái mà nó ko tốn mana nhưng lại có ảnh hưởng rộng đến mình hay đối phương như Devotion Aura của Paladin hay Unholy Aura của DK
Passive Skill là những skill như Critical (nhảy dam) của Blade hay Invation (Miss) của DH nó chỉ có tác dụng trên 1 hero có skill đó thôi
blink là teleport(bíên rồi hiện) trong 1 khỏang cách ngắn con wyvern củ NE thì phải?
stun là "giậm đơ" TC của Orc đơ 3 s 25 dam(level 1)
còn cái còn lại là gì nhỉ?
Warden chứ ko phải Wyvern mấy con ~:>

vuhoai_a13
28-06-2007, 08:50 AM
Anh ơi !!! Em chơi war với mấy anh mà em vẫn chưa hiểu từ rape nghĩa là gì !!!!
Cái này em thấy nhiều người dùng lắm :) !!!

kidsnextdoor
28-06-2007, 05:04 PM
Cái này em thấy nhiều người dùng lắm !!!
Hãm h!êp' =))
Cái này dân WC VN dùng thành cửa miệng: Anh ơi vào rape em đi =)) Thằng kia vào đây tao rape =)) hay Tao sẽ rape mày trên mọi tư thế =))

tslv11388
16-07-2007, 12:39 AM
Cái này em thấy nhiều người dùng lắm :) !!!
Lên từ điển Anh-Việt , nó dịch sao thì đúng như vậy =))

DragoonSS
26-09-2007, 01:45 PM
Đố bà con biết nhé:
_"Thằng da xanh cầm đao" là hero nào?
_"Ông già cưỡi ngựa"?
_"Cầm đao ,ko sợ chói nắng"?
_"Con bò cầm đao"?
_"Ông lùn"?
_"Thằng người biết phóng lửa"?
_"Ông già cầm búa"?
_"Cưỡi ngựa cầm kiếm"?
_"Đầu lâu ko chân"?
Còn nhiều lắm nhưng mới post từng ấy thôi!
BYE!

SpellBreaker
26-09-2007, 02:21 PM
_Thằng da xanh cầm đao : Blade Master
_Ông già cưỡi ngựa : Archmage
_Cầm đao ,ko sợ chói nắng : Demon Hunter
_Con bò cầm đao : Tauren Chieftain
_Ông lùn : Mountain King
_Thằng người biết phóng lửa : Blood Mage
_Ông già cầm búa : paladin
_Cưỡi ngựa cầm kiếm : Death Knight
_Đầu lâu ko chân : Lich

voduy1210
18-10-2007, 11:07 AM
sao nghe mấy cái thuật ngữ giống như là nối mạng trên BT quá vậy,

teddyvipboy
16-02-2008, 09:23 PM
Trong Dota, làm thế nào để căn tiền cho chuẩn nhỉ,chỉ cho mình với,mình toàn bị đối fương deny thoy..........

Napoleon_005
16-02-2008, 10:35 PM
Vào box DotA mà bàn, đây là melee mà =.= .........

Gangster
24-03-2008, 05:55 PM
Tui thêm thuật ngữ nữa nha

Expansion : Là một căn cứ xây thêm, khi cho hero tiêu diệt hết creep ở 1 mỏ vàng mà cho nông dân đến xây nhà chính mới để lấy vàng thì ta gọi là expansion.Nói gọn thì expansion có nghĩa là căn cứ thứ 2 của mình.

Rush : Có nghĩa là 1 đợt tấn công rất sớm từ đầu game, sử dụng các hero hoặc unit vào quấy rối làm cho kinh tế người bị rush giảm.

Tier : Nghĩa là cấp bậc, ví dụ, Human mà lên Castle thì người ta gọi Human đó là Human Tier 3.

Thêm nhiêu đó thôi còn lại bạn dntnguyen lo nha.

thangcuoi58
26-04-2008, 05:42 PM
em hỏi cái này cái thuật ngữ mass talon và talon nghĩa là gì vậy

Napoleon_005
26-04-2008, 06:07 PM
Talon là một unit của tộc NElf, maas talon là chỉ xây một loại unit là talon thôi.....

FreeMoon
27-04-2008, 06:42 AM
Bạn chơi quân NE, mua nhiều talon (thằng biết tạo lốc và trừ giáp), thì gọi là mass talon.

_Secret_
30-04-2008, 08:15 PM
Mass hero là dùng đúng 3 con tướng vào óanh nhà... Chưa thấy ai dám dùng chiến thuật này :@)

hu_man_vo_doi
30-04-2008, 09:05 PM
đầy ra đó, hình như bạn lục trong box này có vụ cãi nhau về việc dùng 3 hero rồi, mà hình như đó là em của napoleon

Napoleon_005
01-05-2008, 08:09 PM
Cái đó cãi từ năm ngoái rồi =) =)
Vì quá mê hero (chỉ hero thôi) nên nó bỏ melee qua dota =) =)
@-secret- : cái đó là Tri Heroes, not mass Heroes

_Secret_
05-05-2008, 11:37 AM
À, nếu vậy thì có map "Lost Temple" kết hợp phát triển + xài Hero đó =). 1 thằng làm phát triển "Builder" còn 4 thằng còn lại chọn tướng

Dark Soul
05-05-2008, 11:46 AM
Mass hero là dùng đúng 3 con tướng vào óanh nhà... Chưa thấy ai dám dùng chiến thuật này :@)

Có đó, Cứ thử hổ, hươu, DH cùng LV6 xem. lao vào nhà nào là tan hoang nhà đó

_Secret_
05-05-2008, 11:38 PM
Đánh quân thì ngại team MK, Già với Paladin hơn (_ __")

headhunter91
24-11-2011, 11:23 AM
đánh dota lâu ma cũng mới bít mấy từ này , ít ai dùng wa

namtv01
24-03-2012, 12:18 PM
có đứa nó nói mình delay là sao mình ko hỉu

temd2t
25-03-2012, 09:47 AM
Stun là choáng đấy còn 2 cái kia mình cũng ko bít@@